Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    22

Chạy Raid 5 phần mềm dựng đơ liên tục??

E mới cấu hình con máy: Main Asus P6T WS, chip I7, Asus ATI Radeon HD6950, Ram Kit 3x2GB, 4HDD x 1TB
    Chả là thế này, do con main P6T có hỗ trợ Raid nên mình đã setup 3hdd chạy Raid 5,còn 1HDD chia 3 lấy 1 phân vùng 160HB làm OS.
    Cài win 7 ultimate x64, mình cài phần mềm adobe Pr cs5 vậy mà chạy bị văng liên tục và hay treo pr cs5.Mình cài cả cs3 vào cũng bị treo khi dựng nhất là khi projects của mình có nhiều file nhỏ (do quay bằng thẻ nhớ). Không biết tại sao nữa.Mong các bác tư vấn giúp nguyên nhân??

Mình dùng HD tune test benchmark cho HDD chạy Raid 5 thì tộc độ ko vựot quá 30mb/s, trong khi con hdd ko chạy raid kia thì tộc độ tầm 190mb/s. không biết có phải do mình chạy Raid ko hoặc cấu hình raid sai??
    Quote Quote

Like
    0
    Quote Được gửi bởi smiley65 View Post
    E mới cấu hình con máy: Main Asus P6T WS, chip I7, Asus ATI Radeon HD6950, Ram Kit 3x2GB, 4HDD x 1TB
    Chả là thế này, do con main P6T có hỗ trợ Raid nên mình đã setup 3hdd chạy Raid 5,còn 1HDD chia 3 lấy 1 phân vùng 160HB làm OS.
    Cài win 7 ultimate x64, mình cài phần mềm adobe Pr cs5 vậy mà chạy bị văng liên tục và hay treo pr cs5.Mình cài cả cs3 vào cũng bị treo khi dựng nhất là khi projects của mình có nhiều file nhỏ (do quay bằng thẻ nhớ). Không biết tại sao nữa.Mong các bác tư vấn giúp nguyên nhân??

Mình dùng HD tune test benchmark cho HDD chạy Raid 5 thì tộc độ ko vựot quá 30mb/s, trong khi con hdd ko chạy raid kia thì tộc độ tầm 190mb/s. không biết có phải do mình chạy Raid ko hoặc cấu hình raid sai??
    Em nghĩ bác có sự nhầm lẫn ở đây. HDD không raid thì chắc chắn là chưa chạy vượt quá được 86Mb/s với các ổ 7200 vòng. Còn cái raid kia của bác mà chạy chỉ có 30MB/s thì có vấn đề lớn là chắc rồi. Bác thử làm raid lại xem.

Like
    22
    Đây là thông số mình dùng HD Tune trong Hiren BootCD test thử. các bác xem giúp mình

Đây là con chạy Raid 5

Đây là con không chạy Raid

Like
    0
    Chắc bạn cắm cả 4 cái HDD vào SATA Controller số 1 rồi (6 chỗ)?
    Về lý thuyết có thể chia thế nào cũng được ví dụ 2 cái raid-1 , 1 cái raid-0 v. v.
    Trên thực tế vì chúng đều nhờ chipset ICH10R và Windows điều khiển nên nhiều khi không đồng bộ như những card raid có bộ vi điều khiển riêng biệt.

Nếu tôi đoán đúng thì bạn hãy chuyển đĩa chạy riêng rẽ kia sang controller số 2 (Marvell 88SE6121)thử xem.

Ngoài ra bạn có thể kiểm tra lại kích thước sector khi thiết lập RAID, vì nếu không phù hợp với thông số vật lý của HDD thì khi đọc viết controller phải "phiên dịch" lại dẫn đến tốc độ chậm.

Like
    2
    Đối với Raid tích hợp trên Main (không tính các Main Server hay Workstation được tích hợp cả chip Raid và Ram)thì chỉ nên xài đến Raid 10 hay Raid 1 thôi và hiệu quả bảo vệ data là chủ yếu. Nếu muốn nhanh (Raid 0, 5) thì nên đầu tư card raid rời hoặc Main xịn (có "CPU" và Ram riêng cho Raid)

Like
    22
    Vâng cảm ơn các bác đã tư vấn giúp. Cuối cùng em phải setup lại Raid, cho chạy Raid 0 (biết là sẽ ko an toàn cho dữ liệu, nhưng vì ưa tốc độ nên làm "liều" - chú ý backup thường xuyên vậy) kết quả đã giải quyết được tình trạng trên. tốc độ đọc và ghi trên ổ rất ổn định. Nguyên nhân chính có lẽ là do chạy Raid 5.

còn Marvell trên con Main này thì hỗ trợ chạy Raid ở ổ cứng chuẩn SAS. em chưa có ổ cứng lại này để test thử,nghe nói chuẩn SAS này đang là hướng phát triển vì tốc độ đọc và ghi rất cao.
    Được sửa bởi smiley65 lúc 09:23 ngày 27-04-2011

Like
    0
    Do bạn cài workstation nó không hỗ trợ hết tính năng và cái main chưa tối ưu được cho raid 5 chăng?

Like
    0
    Cái bạn cần đó là card RAID rời có gắn CPU, đĩa cứng SAS tất nhiên là nhanh và ổn định nhưng nó phải đi cùng với Mainboard và XEON CPU cũng như Sever OS mới tận dụng hết tính năng của nó.

Like
    49
    Quote Được gửi bởi Co Loa View Post
    Cái bạn cần đó là card RAID rời có gắn CPU, đĩa cứng SAS tất nhiên là nhanh và ổn định nhưng nó phải đi cùng với Mainboard và XEON CPU cũng như Sever OS mới tận dụng hết tính năng của nó.
    Nhân tiện bác coloa cho cháu xin hỏi với. Có cách nào sài mấy thứ của server như cái Raid bác nói cho hệ thống multimedia bình thường không vậy? Tại cháu cảm giác việc có nhiều RAM trên hệ thống multimedia chẳng có ý nghĩa gì nhiều cả. Render một khung hình trong Maya với máy có 8GB RAM, cpu core 2 quad mất 15 phút cho một frame . Cháu chỉ thấy máy co nhiều RAM khi ứng dụng máy chủ nào quản lý cơ sở dữ liệu mới thấy việc nhiều RAM là có ích thật sự mà thôi à.

Like
    0
    Đúng thế RAM nhiều chỉ có lợi thế khi CPU đòi hỏi hay truy cập dữ liệu. Trong trường hợp Encode, Render hay dùng effect thì lại đòi hỏi sức mạnh của CPU.
    Core 2 Quad lại quá yếu về tốc độ sử lý vì nếu trình không tận dụng cùng 1 lúc cả 4 nhân vì thế dòng i 5/7/2*** và Xeon mới khắc phục yếu điểm này.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết