Trang 3 / 10 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 95
    Like
    0
    Cho mình hỏi ví dụ mình muốn search 1 bài hát hay 1 video clip của 1 ca sĩ nào đó thì search bằng google này được o vậy và cách làm? CÁm ơn nhiều .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi blueinred
    Anh có lòng thì dịch Google Hacks, wá chừng thứ để " mánh " luôn
    tui thấy không cần dịch cả cuốn, chỉ cần nhìn các cấu trúc search là hiểu rồi
    trình độ amater như tui cũng hiểu nè

Like
    0
    tìm mãi chẳng trang nào cho download game full ra hồn cả ! mấy pác gíup dùm em

Like
    0
    Tìm thấy rồi sawyer.
    đã cho nó biến mất khỏi thanh tìm kiếm google rui.

Like
    0

Hạnh phúc

Quote Được gửi bởi nhatchuong
    Cho mình hỏi ví dụ mình muốn search 1 bài hát hay 1 video clip của 1 ca sĩ nào đó thì search bằng google này được o vậy và cách làm? CÁm ơn nhiều .
    ***nếu muốn seach 1 bài hát bằng Google chỉ cần Type : " một đoạn lời bài hát " nhớ thêm dấu " "
    ***cứ thử xem không được đừng oếnh mình nhé

Like
    0
    Google Hacks mới mọi người đọc thử coi

Download

Like
    0
    Không hiểu sao khi mình gõ vào Inurl : "Java world" thì không tìm đượcđịa chỉ như bạn nói mà chỉ tìm được những trang có chứa từ này thôi?

Like
    0

Rất hay !

Quote Được gửi bởi Sawyer
    TÌM KIẾM HIỆU QUẢ VỚI GOOGLES

Chắc chúng ta cũng đã từng nghe nhắc đến google hoặc có thể bạn đã từng làm việc với google .Google là một search engine (tạm dịch là cơ chế tìm kiếm) rất mạnh . Với Google,bạn có thể tìm được hầu hết những thứ bạn cần . "©2003 Google - Searching 3,083,324,652 web pages" as of Sunday, February 16, 2003”,hơn 3 triệu trang web đã được Google viếng thăm,một con số đáng quan tâm đúng không ?

Google được xem như máy chủ tìm kiếm lớn nhất và hiệu quả nhất hiện nay,nếu làm chủ được Google thì quả thật là tuyệt vời .Thay vì đãi cát tìm vàng giữa hàng tấn thông tin trên iNet,bạn chỉ tốn vài phút là có thể tìm được tất cả những gì bạn thích trong khi đó nếu không có Google,bạn sẽ tốn hàng ngày,thậm chí cả tuần để làm công việc nhàm chán này .

1.Google căn bản :

Để sử dụng Google,máy tính của bạn chỉ cần một trình duyệt căn bản (Internet Explorer,Netscape,…) và một kết nối Internet .Hãy gõ vào thanh Address dòng www.google.com.vn và bắt đầu khám phá .

Đầu tiên bạn xác định từ khóa của thông tin muốn tìm kiếm,đây là một bước rất quan trọng,từ khóa thể hiện chủ đề của nguồn thông tin .Một điều cần chú ý đó là đôi khi kết quả trả về quá nhiều ,bạn chỉ cần quan tâm đến 20-30 results đầu tiên thôi .

Mặc định google có chứa tóan tử “AND”,nghĩa là nếu bạn không thay đổi từ khóa thì google sẽ tìm kiếm và đánh đấu tất cả những trang chứa từ khóa sau đó trả về trang kết quả .
    Ví dụ : nhập chuỗi Java ebook ,trang kết quả sẽ trả về tất cả những trang chứa chuỗi Java và ebook ,ví dụ như “java programming ebook” hay “Java certificate ebook”,nghĩa là tất cả những trang chứa đồng thời chữ Java và ebook .

Thế nhưng bây giờ yêu cầu của bạn có thay đổi một chút,bạn muốn kết quả trả về chứa một trong hai từ khóa Java hoặc ebook ? Rất may là Google có tóan tử OR ,bạn nhập và form dòng Java OR ebook ,google sẽ tìm kiếm tất cả những trang chứa một trong hai ký tự trong chuỗi từ khóa thôi .

Trở về với ví dụ đầu tiên .Giả sử như tôi muốn tìm tất cả những trang chứa cả hai ký tự Java ebook liên tục nhau thì sao nhỉ . Đơn giản là bạn sử dụng dấu “+” : nhập chuỗi Java+ebook và form tìm kiếm,thế là xong .

Tip : để kết quả thật sự chính xác,bạn nên dùng dấu “ “ quanh từ khóa,ví dụ “ebook java”,đây là một cách tìm kiếm rất hiệu quả,bạn có thể dễ dàng “khống chế” được độ chính xác của kết quả trả về .

2.Tìm kiếm nâng cao :

Intitle : tìm kiếm dựa theo titles của trang web .Trở về với ví dụ trước ,tôi muốn kiếm một ít sách về java ,tôi gõ vào google dòng intitle:“Java ebook” ,kết quả sẽ khả quan hơn bước trên rất nhiều .Nên lưu ý rằng titles luôn phản ánh nội dung của trang web .Vì vậy search với function title sẽ hiệu quả hơn rất nhiều so với cách search keyword đơn giản .Theo mặc định google sẽ đánh giá nội dung trang web,do đó nếu tìm theo titles thông tin sẽ không cô đọng hơn .

Inurl : hạn chế kết quả tìm kiếm trong urls . Ví dụ bạn nhập dòng inurl:java world thì kết quả trả về là www.javaworld.com .Đây là một function bạn nên dùng nếu bạn nhớ “mang máng” một url nào đó và muốn tìm lại .

Inanchor : tìm kiếm dựa vào phần text chứa liên kết .Vdu bạn nhập vào inanchor : O'Reilly and Associates thì kết quả sẽ tham chiếu đến <a href="http://www.oreilly.com>O'Reilly and Associates</a>

Filetype : tìm kiếm theo tên mở rộng file, ở ví dụ đầu tiên tôi muốn tìm kiếm một vài ebook java .Bây giờ để hiệu quả hơn tôi sẽ chỉ ra phần mở rộng của tập tin .Nhập vào google chuỗi sau : Java ebook filetype:chm (chm là chuẩn file help của microsoft và thường được dùng để làm ebook do tính tiện lợi của nó) hoặc java ebook filetype:pdf (pdf là chuẩn file của ebook cũng được dùng làm ebook) .Nice,tôi đã có được thứ cần tìm rồi đó .

Cache : xem thông tin của trang web chứa trong cache của google .Đây là một tính năng rất hay của google,mặc dù trang web bạn muốn xem không còn hiện hữu trên Internet nữa nhưng google vẫn lưu lại rất nhiều thông tin bên trong cache .Biết đâu bạn có thể tìm được nhiều thông tin cần thiết bằng cách này thì sao ?

cache:www.yahoo.com

Trên đây là một số function hay dùng của googles,google còn có một số function nữa nhưng tôi nghĩ nếu làm tốt thì bây nhiều là đủ rồi .

Trick :

Directory Indexing – truy cập cấp thư mục

Bạn muốn truy cập vào các directory trên web để download thay vì một vài file mà là cả một tá files. Nếu muốn truy cập các thư mục chứa nhạc thì nhập vào chuỗi sau intitle:”index of” music,còn muốn truy cập các thư mục chứa ebook thì nhập intitle:”index of” ebook ,một list các link sẽ hiện ra,công việc còn lại là tìm xem có thứ mình cần hay không .Đây là cách rất hay bởi vì người ta thường đặt các file trong một thư mục và dấu chúng đi bằng file index.html (hay là một trang nào đó),cách này sẽ by pass và get tất cả những file chứa trong thư mục !

Lời khuyên cuối cùng dành cho bạn đó là hãy sử dụng các từ khóa,function và tóan tử một cách linh động .Kinh nghiệm sẽ giúp bạn tìm được 99% những gì bạn cần trên internet .Chúc vui .

SawyeR

tài liệu tham khảo : irc.dev-zone.com , google hacks and some tricks on the internet .
    anh sawyer ơi ! em tim hoài nhưng không khi nào em tìm được cái em cần!nhiều khi em muốn down trang google và thay bằng một trang tìm kiếm mới...anh thấy có tốt không! nếu muốn khoảng hai tháng nữa em cho ra lò trang đó.

trang này sắp tới hay hơn nhiều vì sắp tới FireFox tràn ngập lối đi rồi!!!!!!!!!!!!

Like
    1
    Quote Được gửi bởi romanticist
    anh sawyer ơi ! em tim hoài nhưng không khi nào em tìm được cái em cần!nhiều khi em muốn down trang google và thay bằng một trang tìm kiếm mới...anh thấy có tốt không! nếu muốn khoảng hai tháng nữa em cho ra lò trang đó.

trang này sắp tới hay hơn nhiều vì sắp tới FireFox tràn ngập lối đi rồi!!!!!!!!!!!!

Ý bạn là sao ? Google không hiệu quả và bạn muốn viết 1 trang mới ?

Like
    0
    google có nhiều điểm yếu khi vào những "nơi" có "chủ nghĩa tham nhũng"
    có lẽ bạn chưa tìm hiểu nhiều về google.com nâng cấp trang google rất khó để có thể đáp ứng nhu cầu của bạn!

Trang 3 / 10 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết