Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: MOD vô lý quá

Like
    2,418
    Thứ nhất: phân trần của chủ thread về việc không đưa tên phần mềm cụ tỉ lên, theo mình có thể bỏ qua.

Thứ Hai:bạn chỉ muốn thắc mắc về system ID, xin copy cho bạn định nghĩa về system ID từ IMG software (chả biết nó là cái gì, search google "system ID" thì nó ra trang này dễ đọc nhất.

What is a System ID?

The System ID is a sequence of letters and numbers (4 sets of 4 characters separated by dashes (16 characters plus dashes)) that indicates the product, version, and a unique identifier from your system. This is used in conjunction with a registered ****** # to generate a license key, which is used by the IMG License Manager to recognize a valid license.
    Và đây là ví dụ từ nguồn trên

Theo link trên, system ID không phải là một số cố định, mà thay đổi theo chương trình, do đó chương trình nào đòi phải nhập system ID thì nó phải tự đi kiếm lấy, và chờ bạn xác nhận có gởi nó đi hay không.

Giải thích của bác TOM và Bạch Nga quá ngắn gọn, xúc tích nên có thể làm bạn khó chịu, nhưng nó rất chính xác. Bạn tham gia diễn đàn đã lâu, chắc cũng biết là đa số không ủng hộ việc dùng software bị bẻ, nhất là bác TOM đeo đai mod nữa, nhưng mà kheo khéo hỏi ổng, ổng kiếm đường cho mà xài có lần ổng cho key trắng trợn luôn mà không ai bắt bẻ gì được ổng á.

PS: Phần tiếng Anh trong nguồn trên rất đơn giản, hy vọng bạn không gặp khó khăn với nó khi tìm hiểu vấn đề.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    1
    Quote Được gửi bởi kiettt View Post
    The System ID is a sequence of letters and numbers (4 sets of 4 characters separated by dashes (16 characters plus dashes)) that indicates the product, version, and a unique identifier from your system. This is used in conjunction with a registered ****** # to generate a license key, which is used by the IMG License Manager to recognize a valid license.
    Và đây là bạn dịch (không biết mình dịch có đúng không)

System ID là một chuỗi các chữ cái và số (4 bộ 4 ký tự phân cách bởi dấu gạch ngang (16 ký tự cộng với dấu gạch ngang)) cho biết các sản phẩm, phiên bản, và một định danh duy nhất từ hệ thống của bạn. Cái này sử dụng kết hợp với một đăng ký *** để tạo ra một khóa cấp phép, khóa đấy được kiểm tra bởi IMG License Manager để nhận ra một giấy phép hợp lệ.

Theo như bạn dịch thì system ID là một CHUỖI KÝ TỰ DUY NHẤT (không thay đổi) gắn liền với hệ thống của máy, nó không liên quan đến phần mềm nào cả. Và nó kết hợp với một cái gì đó để ra một cái gì đó. Và điều mình đang hỏi và quan tâm là làm sao biết được CHUỖI KÝ TỰ DUY NHẤT ấy

Like
    2,418
    Có lẽ là số ID của CPU, qua quan sát sau:

Một chương trình gõ tiếng Hoa trên Ventura (là một chương trình dàn trang rất nổi tiếng khoảng 20 năm trước chạy trên nền DOS, sau này ta có QuarkXpress hay PageMaker chạy trên windows trực quan ngon lành, chứ hồi đó Ventura dàn trang mấy tờ báo toàn gõ lệnh không), sau khi cài xong nó xuất ra system ID, phải in nó ra giấy, bỏ bao thơ gởi về hãng, hãng nó gởi ngược lại số ****** chương trình mới chạy. Được 1 năm thì nâng cấp con CPU (chỉ thay mỗi con CPU, không thêm bớt gì khác), do nó là con Pentium đầu tiên của Intel, và dính lỗi dấu chấm động gì đó, user đòi đổi con mới, thay xong CPU chương trình chết ngắc, trả lại con cũ thì chạy ngon lành. Hỏi hãng sản xuất software thì họ bảo cài lại chương trình, và xuất lại cái system ID để họ cấp số serie khác, đồng thời đóng thêm tiền, do licence cấp trên CPU.

Còn việc làm thế nào để có chuỗi-ký-tự-duy-nhất ấy thì bạn thắc mắc làm gì, theo mình thì chả đáng mất thì giờ vào đó vì nó tuỳ thuộc cái gì xuất ra con số đó, mỗi hãng có một giải thuật riêng nên con số đó chỉ có giá trị với phần mềm đó thôi (ví dụ như đã nêu, phần màu xanh trong hình nó bảo "The first letter is an ID for the product, and the next three are the version.").

Giả sử bạn là dân lập trình, và muốn ứng dụng kỹ thuật này vào việc bảo vệ bản quyền những chương trình bạn sẽ viết. Chỉ riêng cái CPU ID là đủ cho bạn làm mưa làm gió rồi.

Like
    1
    cái CPU ID đấy thì xem ở đâu hả bạn, để mình xem thử nó thế nào. Mình dùng evrest xem nhưng không thấy gì cả. Đừng bảo mình gỡ cái CPU trong máy ra rùi xem nó in thông số trên đấy nhé. Mình dùng lap nên không thể gỡ chíp ra được. Hướng dẫn mình nhé

Like
    20
    Quote Được gửi bởi bucom2486 View Post
    Và đây là bạn dịch (không biết mình dịch có đúng không)

System ID là một chuỗi các chữ cái và số (4 bộ 4 ký tự phân cách bởi dấu gạch ngang (16 ký tự cộng với dấu gạch ngang)) cho biết các sản phẩm, phiên bản, và một định danh duy nhất từ hệ thống của bạn. Cái này sử dụng kết hợp với một đăng ký *** để tạo ra một khóa cấp phép, khóa đấy được kiểm tra bởi IMG License Manager để nhận ra một giấy phép hợp lệ.

Theo như bạn dịch thì system ID là một CHUỖI KÝ TỰ DUY NHẤT (không thay đổi) gắn liền với hệ thống của máy, nó không liên quan đến phần mềm nào cả. Và nó kết hợp với một cái gì đó để ra một cái gì đó. Và điều mình đang hỏi và quan tâm là làm sao biết được CHUỖI KÝ TỰ DUY NHẤT ấy

Trong cái chú thích tiếng MỸ đó không có nói là máy của bạn tự có System ID duy nhất. Hiểu và dịch ra tiếng VN (màu đỏ) như bucom2486 thế là sai bét bởi vậy mới có chuyện cải.

Phải hiểu như thế này : với sãn phẩm bạn mua (ví dụ như cái CD cài đặt của Windows, Network card, Cái CD Norton AntiVirus v.v.) Những sản phẩm đó khi muc có cái ID. Network card thì cái ID đó là Macaddress, cái CD windows muac có CDkey, cái Soft NAV có cái key của nó, vá với cái ID đó thì "indicates the product, version, and a unique identifier from your system" Hiếu cho rỏ câu này. NÓ nói là nhờ đó nó xác nhận được được sản phẫm bạn mua CÀI GẮN TRONG SYSTEM (PC) của bạn là DUY NHẤT Không phải là ĐỔ LẬU CHÔM CHỈA.

Sản phẫm như Hardware thì dể, build-in sẳn như Router, Network card, graphic card, Printer v.v.
    Còn những sản phẫm Software vì có thế copy lại nên cái ID đó được kèm theo CD khi mua chánh bản.

Khi cài đặt Hardware hay software vào system của bạn thì system của bạn có một ID duy nhất về cái product đó mà không ai có trừ khi ăn trộm hay mua lại của người khác.

làm sao biết được CHUỖI KÝ TỰ DUY NHẤT ấy thì đi mua thứ thiệt đừng có đi chôm chỉa.

PS. Chữ UNIQUEduy nhất không trùng nhauKHÔNG có nghỉa là không thay đổi.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 01:21 ngày 02-11-2010

Like
    0
    Thấy có vài soft dùng cách đơn giản là nó cộng gộp mấy cái thông số phần cứng lại thành cái System ID rồi hợp với Activation Key(call hay email để nhận) để kích hoạt sản phẩm. Thường chẳng có chuẩn thì phải, do "nồi" lẫn "vung" đều được nhà phát triển phần mềm tạo ra mà

Like
    20
    Quote Được gửi bởi qingsong View Post
    Thấy có vài soft dùng cách đơn giản là nó cộng gộp mấy cái thông số phần cứng lại thành cái System ID rồi hợp với Activation Key(call hay email để nhận) để kích hoạt sản phẩm. Thường chẳng có chuẩn thì phải, do "nồi" lẫn "vung" đều được nhà phát triển phần mềm tạo ra mà
    Bạn giải thích rất chuẩn.

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi bucom2486 View Post
    cái CPU ID đấy thì xem ở đâu hả bạn, để mình xem thử nó thế nào. Mình dùng evrest xem nhưng không thấy gì cả. Đừng bảo mình gỡ cái CPU trong máy ra rùi xem nó in thông số trên đấy nhé. Mình dùng lap nên không thể gỡ chíp ra được. Hướng dẫn mình nhé
    Ráng thêm cho trót lần nữa.
    Muốn biết CPU ID thì:

1. Học cho hết 4 năm đại học ngành kiến trúc máy tính, thế nào nó cũng dạy.

2. Học Asembler chừng 1 năm, sẽ tới phần viết code để moi ra con số đó.

3. Gỡ con CPU ra, lau chùi sạch sẽ rồi lật đít nó ra coi

4. Do bạn đã chận trước cách 3 rồi, cách này là chước cuối cùng, ghi số se ri của laptop ra (diễn đàn filter chi chữ này, mệt quá), gởi thư tới customer service của hãng sản xuất ra cái laptop của bạn và hỏi nó CPU ID của tui là nhiêu. Sau đó ngồi cầu nguyện để bên hãng đó nó còn được thằng khùng như tui.

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết