Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

[hỏi] cách đọc status trong modem

hình 1 :

hình 2:

mình không biết sư khác nhau của 2 Mac address trong hai hình trên. Mong mọi người giải thích giúp mình với.trên con linksys của mình có ghi mac address là ...EC, vậy Mac address trong phần gateway (...ED) là của thiết bị nào?
    thanks
    Được sửa bởi linhtinh0901 lúc 12:50 ngày 29-10-2010
    Quote Quote

Like
    1
    mỗi một thiết bị phần cứng nó có một Mac address để phân biệt cũng giống như địa chỉ nhà bác vậy, để biết và hiểu nó thì bác vào đây đọc

http://en.wikipedia.org/wiki/MAC_address

Like
    0
    mình muốn hỏi là trong hai địa chỉ đó, rõ ràng là địa chỉ ...EC là của modem vì nó có ghi sẵn trên thiết bị, còn địa chỉ ...ED là của thiết bị nào? Bởi khi mình xem trong network and sharing center thì LINKSYS WAG200G Gateway có địa chỉ là 00-1d-7e-aa-46-ec, nhưng khi xem trên web thì lại có địa chỉ là 00-1d-7e-aa-46-ed(hình 1). Nếu nó cũng là địa chỉ của modem thì tại sao lại có sự khác nhau đó? Ý mình thắc mắc là ở chỗ đó ấy
    mong mọi người chỉ giùm mình nha

Like
    0
    Thiết bị modem wifi không phải chỉ có mỗi một cổng giao tiếp mạng, mà nó có tất cả là 3 cổng giao tiếp mạng, bao gồm: cổng WAN, cổng Wifi, cổng LAN. Vì vậy nó có 3 địa chỉ MAc tuơng ứng với 3 cổng giao tiếp khác nhau, do đó nó có nhiều địa chỉ MAC khác nhau là lẽ thường tình.

Vì bản thân nó cũng chính là một thiết bị router, mà thiết bị router thì phải có từ 2 cổng giao tiếp mạng trở lên, mà mỗi cổng giao tiếp mạng thì phải có một địa chỉ MAC nhất định. Tùy vào cổng giao tiếp nào? Mục đích sử dụng nào? Thì bạn sẽ sử dụng địa chỉ MAC của cổng giao tiết tương ứng, vậy thôi.

Trong hình đầu tiên của bạn là địa chỉ MAC của cổng WAN (DSL port), còn hình thứ hai là địa chỉ MAC của cổng giao tiếp wireless.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết