Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    0

Laptop ASUZ chập chờn khi vào mạng - help me

Laptop asuz của mình đang gặp phải trường hợp sau, liên quan đến việc truy cập mạng:
    - Tại biểu tượng(icon) Local area Connection ở góc bên phải màn hình thỉnh thoảng lại hiển thị unplug, kiểu như bị rút giây mạng ra nhưng thực tế lại không bị rút ra, sau đó lại bình thường, bị rất nhiều lần như thế này

- Thỉnh thoảng lại hiển thị Speed 1.0 Gbs, mỗi khi hiển thị như thế này mình không thể vào được mạng, muốn vào được mạng thì phải khởi động lại máy

Cho mình hỏi các bạn có kinh nghiệm, máy mình bị bệnh gì? cách khắc phục như thế nào ạ?

Rất cảm ơn nhiều lắm!
    Quote Quote

Like
    0
    Quote Được gửi bởi NhatNghe View Post
    Laptop asuz của mình đang gặp phải trường hợp sau, liên quan đến việc truy cập mạng:
    - Tại biểu tượng(icon) Local area Connection ở góc bên phải màn hình thỉnh thoảng lại hiển thị unplug, kiểu như bị rút giây mạng ra nhưng thực tế lại không bị rút ra, sau đó lại bình thường, bị rất nhiều lần như thế này

- Thỉnh thoảng lại hiển thị Speed 1.0 Gbs, mỗi khi hiển thị như thế này mình không thể vào được mạng, muốn vào được mạng thì phải khởi động lại máy

Cho mình hỏi các bạn có kinh nghiệm, máy mình bị bệnh gì? cách khắc phục như thế nào ạ?

Rất cảm ơn nhiều lắm!
    Xem lại IP.

Like
    0
    Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    Theo mình tình trạng trên chủ yếu lỗi dây mạng, hoặc switch. Cách khắc phục bạn là bạn kiểm tra lại dây mạng nối giữa máy với Switch hoặc switch tới modem.Bạn thử bấm lại hai đầu dây mạng xem. vì có thể dây mạng bấm không chuẩn,các sợi dây mạng thỉnh thoảng không tiếp xúc được lá đồng trong đầu RJ45. Nên máy của bạn lúc nhận lúc không hoặc làm suy hao tín hiệu trên đường truyền.
    Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dangkhoaonline01 View Post
    Theo mình tình trạng trên chủ yếu lỗi dây mạng, hoặc switch. Cách khắc phục bạn là bạn kiểm tra lại dây mạng nối giữa máy với Switch hoặc switch tới modem.Bạn thử bấm lại hai đầu dây mạng xem. vì có thể dây mạng bấm không chuẩn,các sợi dây mạng thỉnh thoảng không tiếp xúc được lá đồng trong đầu RJ45. Nên máy của bạn lúc nhận lúc không hoặc làm suy hao tín hiệu trên đường truyền.
    Trên đây là góp ý của mình về câu hỏi của bạn, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công.
    Cảm ơn Đăng khoa đã quan tâm và trả lời thắc mắc. Về hiện tượng thỉnh thoảng unplug rồi lại plug kiêu như rút và cắm lại đầu mạng mình cũng đang phán đoán là do lỏng hoặc dây, đầu tiếp xúc có vấn đề.
    Tuy nhiên mình dùng chính dây đó cắm sang máy khác lại ok, dùng không vấn đề gì cả. Nó chỉ bị tại máy laptop của mình thôi, cái này có phải do khe cắm tại máy mình không biết? Nếu trong trường hợp đang hiển thị là unplug nếu mình disable sau đó enable card mạng vài lần thì lại hết hiện tượng unplug .

Còn hiện tượng thứ 2, đang vào mạng bình thường 100 gbs bỗng nhiên còn lại 1.0 gbs và không thể vào được mạng nữa. nếu muốn vào lại thì phải restart lại máy, cái lỗi này mình rất khó chịu, rất mong Đăng khoa cùng các bạn chuyên gia hỗ trợ ạ.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi kenny_chicken View Post
    Xem lại IP.
    Bạn có thể nói rõ, cụ thể hơn được không?
    Được sửa bởi NhatNghe lúc 15:49 ngày 06-10-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Vậy theo mình thì có thể cổng tiếp xúc giữa card và đầu cable của máy bạn bị kém, bạn đã thử lấy dây cable khác cắm vào máy bạn chưa có bị như thế không? Nếu vẫn bị như vậy thì tốt nhất bạn nên mang máy đến trung tâm bảo hành để được bảo hành. Hoặc nếu bạn đang ở Hà Nội bạn có thể mang máy đến trung tâm bảo hành Đăng Khoa 51 Huỳnh Thúc kháng để kỹ thuật kiểm tra và tư vấn giúp bạn.
    Còn hiện tượng của máy bạn như vậy mình khẳng định không thể do địa chỉ IP được, nếu bạn không tin bạn có thể thay Ip tĩnh thành Ip động hoặc ngược lại.

Like
    5
    Lỗi này là do card mạng tiếp xúc kém thôi bạn kiếm ít cồn thấm vào giẻ quấn vào đầu đũa cho vào lỗ cắm mà vệ sinh. Trước desktop mình cũng bị làm thế là hết.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết