Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    0

Ngạc nhiên Laptop mới mua đã yếu pin Cmos?

Em mới mua laptop Toshiba L510 s 4016 từ tháng 5,hiện giờ máy thi thoảng bị nhảy giờ, hỏi ra thì bảo bị yếu pin CMos, mà pin này mới phải có tuổi thọ 4 -5 năm, vậy em có phải đã mua phải máy Second hand ? Hay có các nguyên nhân nào ? Mong các cao thủ chỉ giúp với !
    Quote Quote

Like
    8
    bạn nhìn vào dãy chữ số Part Number: nếu trước dấu # có chữ B là hàng loại 2, chữ Z là hàng loại 3
    Chikono!

Like
    0

Vui lắm !

Vâng cám ơn bác ! Nhưng ý em là có khả năng mình đi mua phải hàng nó đã dùng rồi, rồi mang ra lừa bán cho mình không ạ? Bởi vì xảy ra hiện tượng pin CMOS yếu thế nên em mới nghi nghi? Không biết các bác nghĩ thế nào ạ? Cho e xin ý kiến với ! Em cảm ơn !

Like
    0
    Tình trạng máy của bạn lạ thiệt. Đúng như bạn nói thì pin cmos dùng rất lâu 5-6 mới hết, mà nếu người ta dùng rồi bán lại cho bác thì cùng lắm củng một năm thôi => củng đâu đến nổi hết pin. Bạn có chỉnh lại time zone có múi giờ là hà nôi - bangkok - jakarta hay chưa?

Like
    0

Thông tin

Quote Được gửi bởi aplinux View Post
    Tình trạng máy của bạn lạ thiệt. Đúng như bạn nói thì pin cmos dùng rất lâu 5-6 mới hết, mà nếu người ta dùng rồi bán lại cho bác thì cùng lắm củng một năm thôi => củng đâu đến nổi hết pin. Bạn có chỉnh lại time zone có múi giờ là hà nôi - bangkok - jakarta hay chưa?
    Vâg, e vừa xem lại thì thấy múi giờ của máy là (GMT + 4:30 ) Kabul, trong mục internet time thì mục tự động update time đang được tích và lấy theo web:time.windows.com.

Tiện đây em cũng hỏi luôn là
    1. Có những nguyên nhân nào khiến cho đồng hồ bị nhảy khi 1 2 ngày không sử dụng máy cũng như các nguyên nhân khiến pin CMOS bị hết ? ( Dùng lâu rồi hay còn khả năng lỏng lẻo pin, ... ? )
    2. nếu bị hết pin CMOS thật, mình không thay, cứ để kệ nó thì có tác hại gì cho phần cứng và thiết lập của máy không ạ? Và nếu đi thay thì nên đi thay ở đâu cho nó tin cậy, và có cần ghi lại hay làm gì để bảo vệ dữ liệu của mình không bị mất k ? Thời gian thay pin mất bao lâu? Em khá bận nên chắc chỉ ngồi đợi lấy ngay thôi! Mới mua nên chưa hết bảo hành, đến bảo hành sợ bị " luộc đồ " nên em cũng ngại. Hì.

Mong các bác cho ý kiến giúp đỡ !

Like
    0
    1. Bạn để múi giờ sai thì lâu ngày máy sẽ trể đến vài ngày là chuyện thường, Pin cmos laptop thường được chấm một lớp keo xung quanh gắng vào pin nên rất chắc, khả năng lỏng pin là rất thấp.

2. Pin cmos hết thì tùy dòng máy + tùy model mà có triệu chứng khác nhau, nói chung là rất khó chịu chứ không đơn thuận là sai giờ/ngày tháng như máy của bạn đâu. Thay pin cmos cho laptop rất cực, phải tháo máy ra thì mới thấy được pin và máy bạn còn bảo hành thì không nên làm đều này (tháo máy => rách tem).Backup dữ liệu luôn là điều quan trong và ưu tiên lên hàng đầu dù máy bạn có hư hay không hư, nên mình khuyên bạn nên ghi ra đĩa những dữ liệu quan trong khi đem bảo hành hay sửa. Ở TPHCM thì bạn đem máy đến công ty Nhất Tín 145 nguyễn kim, p7, quận 10 nếu bạn có nhu cầu sửa chữa.

Mình hy vọng những thông tin trên có thể giúp ích cho bạn. Thân!

Like
    0

Thông tin

Vâng. Cám ơn bác nhiều. Bác nào có ý kiến thêm giải đáp thắc mắc của em được không ạ? E vẫn thắc mắc nhiều điều quá. Híc híc !

Do máy em để múi giờ như thế có khả năng bị nhảy giờ không ạ? Nghĩa là chưa chắc đã hết pin CMOS? Có cách nào kiểm tra chắc chắn là hết hay chưa không ạ ?
    Em xin cảm ơn:

1. Có những nguyên nhân nào khiến cho đồng hồ bị nhảy khi 1 2 ngày không sử dụng máy cũng như các nguyên nhân khiến pin CMOS bị hết ? ( Dùng lâu rồi hay còn khả năng lỏng lẻo pin, ... ? )
    2. nếu bị hết pin CMOS thật, mình không thay, cứ để kệ nó thì có tác hại gì cho phần cứng và thiết lập của máy không ạ?

Like
    0

Ngạc nhiên

không có bác nào trả lời giúp em cái ! Buồn quá !!!!

Like
    0
    Thì bạn chỉnh lại múi giờ cho chính xác lại đi múi giờ GMT + 7

Rồi chỉnh lại giờ chính xác theo thời điểm đó,
    rồi xem thử có bị sai nữa không

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết