Trang 1 / 5 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45
    Like
    0

Nói nhỏ nè ! PHP - Lập trình web - BIỂN HỌC MÊNH MÔNG - EM CHẾT ĐUỐI MẤT!! HUHU

Mạo muội tạo chủ đề này mong các anh chị đi trước có nhiều kinh nghiệm về PHP cùng đóng góp ý kiến để những Beginner như em có thể xác định được những việc mình cần phải làm.

PHP đúng là một một ngôn ngữ lập trình tuyệt vời để xây dựng các ứng dụng website, ai mà chẳng thừa nhận diều đó! chẳng phải thế mà nghe đây đó có tới 90% các website hiện nay dùng nó... (hj, đấy là em nghe như thế thôi nhá còn thực hư thì chẳng biết được). PHP tuyệt vời là thế nhưng anh chị lão làng nào về PHP thì chắc ở giai đoạn Beginner như bọn em cũng đều gặp phải những khó khăn nhất định. Chẳng là em đã học những cái cơ bạn của PHP như là sử lí xâu, mảng, class, làm việc với MySQL... (ngoài ra em cũng làm khá tốt CSS rồi, việc chuyển một file PSD sang HTML... không có gì khó khăn với em cả!!!, tức là những cái kiến thức nền móng vụn vặt ý!!) Nhưng mà học xong chẳng biết làm gì với những cái đó??? Em phải làm gì tiếp đây ạ? Em muốn xây dựng một trang web nhưng chẳng biết bắt đầu thế nào??? (Việc làm template thì khỏi phải nói, không dám bảo expert nhưng mà những tương đối,, hj). Vấn đề là ở Lõi PHP của trang web ý ạ,em muốn tự mình code một trang web (không dùng những CMS sẵn đâu nhé) mà chẳng biết cấu trúc của một website nó như thế nào?? Tổ chức như thế nào??.... các modules nó ra làm sao??

Vậy mong các bậc tiên bối có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo cho chúng em!!! (nếu có tài liệu gì đó hay nữa thì thật là tốt!)
    Thay mặt các begginers xin chân thành cảm ơn!!!! hj

--------------
    email: ductrong90ictu@gmail.com
    Quote Quote

Like
    105
    >> Vấn đề là ở Lõi PHP của trang web ý ạ,em muốn tự mình code một trang web (không dùng những CMS sẵn đâu nhé)

Bạn muốn code CMS cỡ nào? như http://thuthuat.chiplove.biz có đủ để bạn cho đấy là 1 CMS ko? hay phải CMS "khủng hơn", nếu mà bạn cái bạn cần chỉ đơn giản như vậy thôi thì tôi mới dám nói tiếp.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    Việc tự mình bơi giữa một biễn nước mênh mông quả là không dễ. Đặc biệt là biết bơi về đâu. Nếu khi xưa em được một bác nào nó chỉ cho biết phải bơi đi đâu về đâu, thì sẻ không phải mất quá nhiều thời gian để đạt được kết quả hôm nay.
    Trường hợp của bác cũng vậy thôi. Cần phải có một người thật sự "thích" bác và muốn chí dấn cho bác, lúc đó bác sẻ biết mình sẻ nên đi đâu về đâu và đạt kết quả cao nhất.
    Ai cũng có tính ích kỹ và em cũng ko ngoại lệ. Không thể chỉ cho bác các kinh nghiệm phải trả giá mới có được. Nhưng em có thể chi cho bác một điều (có lẽ đúng, có lẻ sai), đó là: Hãy hiểu rỏ bản chất vấn đề trước khi bắt tay vào thực hiện điều đó ... ăn cái

Like
    0
    em chỉ tạm thời muốn tạo một site tin tưc đơn giản thôi để hiểu cơ chế hoạt động của một website, rồi dần dần làm những cái lớn hơn, mong được giúp đỡ!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi zmt264 View Post
    >> Vấn đề là ở Lõi PHP của trang web ý ạ,em muốn tự mình code một trang web (không dùng những CMS sẵn đâu nhé)

Bạn muốn code CMS cỡ nào? như http://thuthuat.chiplove.biz có đủ để bạn cho đấy là 1 CMS ko? hay phải CMS "khủng hơn", nếu mà bạn cái bạn cần chỉ đơn giản như vậy thôi thì tôi mới dám nói tiếp.
    em chỉ tạm thời muốn tạo một site tin tưc đơn giản thôi để hiểu cơ chế hoạt động của một website, rồi dần dần làm những cái lớn hơn, mong được giúp đỡ!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi Hanaziki View Post
    Việc tự mình bơi giữa một biễn nước mênh mông quả là không dễ. Đặc biệt là biết bơi về đâu. Nếu khi xưa em được một bác nào nó chỉ cho biết phải bơi đi đâu về đâu, thì sẻ không phải mất quá nhiều thời gian để đạt được kết quả hôm nay.
    Trường hợp của bác cũng vậy thôi. Cần phải có một người thật sự "thích" bác và muốn chí dấn cho bác, lúc đó bác sẻ biết mình sẻ nên đi đâu về đâu và đạt kết quả cao nhất.
    Ai cũng có tính ích kỹ và em cũng ko ngoại lệ. Không thể chỉ cho bác các kinh nghiệm phải trả giá mới có được. Nhưng em có thể chi cho bác một điều (có lẽ đúng, có lẻ sai), đó là: Hãy hiểu rỏ bản chất vấn đề trước khi bắt tay vào thực hiện điều đó ... ăn cái
    Mình thì không vậy đâu!! Mình nghĩ kiến thức nó khác một cái bút chì hay một quyển sách...(những thứ vật chất thông thường!) nếu bạn cho đi bạn mất nó!! Mà nếu bạn cho kiến thức đi thì bạn sẽ nhận được nhiều hơn... Núi cao vẫn đứng dưới trời mà!

Mình cũng có những người bạn, những người anh và thầy đi trước giúp mình về PHP (vì mình vừa tìm hiều thôi) nhưng mình vẫn viết chủ đề này không chỉ vì mình cần sự giúp đỡ mà vì mình nghĩ nhiều bạn khác cũng vậy!
    Được sửa bởi ductrong90 lúc 13:58 ngày 25-09-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    vậy sao bạn k tự code 1 trang web nào đó đi.Dễ làm nhất làm website doanh nghiệp đó.Lên mạng search các cty vào web của họ.Bạn thấy website nào cấu trúc đơn giản và ko phức tạp thì bạn làm 1 trang tương tự như vậy.Sau khi làm xong bạn sẽ thấy yêu thích php hơn đó.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kiem_bo View Post
    vậy sao bạn k tự code 1 trang web nào đó đi.Dễ làm nhất làm website doanh nghiệp đó.Lên mạng search các cty vào web của họ.Bạn thấy website nào cấu trúc đơn giản và ko phức tạp thì bạn làm 1 trang tương tự như vậy.Sau khi làm xong bạn sẽ thấy yêu thích php hơn đó.
    em cũng thích như thế lắm ạ! Những chẳng biết bắt đầu code một site đơn giản như thế nào! em không biết tổ chức bên trong của website nó thế nào? Mong được chỉ giáo

Like
    0
    Tại sao lại cứ phải nhờ người khác dẫn đường mới có thể bơi được? Ngày xưa Columbus phát hiện ra châu Mỹ có cần ai dẫn đường đâu? Einstein đâu có cần "cầm tay chỉ ABC" cũng tìm ra công thức E=mc2 vậy? Nếu bạn cứ trông chờ vào người khác dẫn đường thì bạn vẫn cứ "mãi mãi là kẻ đi sau? Và nếu như người đó dẫn ra giữa biển rồi bỏ rơi thì bạn biết sẽ đi về đâu?

Vậy tại sao mình không tự bơi? Cứ đi rồi sẽ đến. Và cho dù có không đến được đâu thì bạn cũng đã có biết bao trải nghiệm trên đường. Có thể bạn sẽ không "đi" nhanh bằng những người khác nhưng biết đâu con đường mà bạn đang đi là con đường tắt và biết đâu bạn sẽ gặt hái được những thứ mà chưa ai gặt hái được.

Cũng có thể bạn sợ sẽ hụt hơi hay chết chìm? Nhưng "mỗi lần vấp ngã là một lần bớt dại". Và để tránh hụt hơi thì hãy trang bị cho mình đầy đủ dụng cụ, hãy cố nắm vững kiến thức cơ bản thì sẽ dễ dàng thôi. Bạn hãy tự mình suy nghĩ rồi viết code, có thể nó không hay bằng code của người khác nhưng vẫn thu thập được nhiều hơn so với việc copy & paste code của người khác. Nếu gặp rắc rối chỗ nào thì hỏi người khác. Người ta chỉ có thể gỡ rối cho bạn chứ không ai ở không mà "cầm tay chỉ từng chút một". (Nếu câu này đụng chạm đến ai thì cho mình xin lỗi)

Và khi bước vào lập trình thì bạn cũng nên thực tế một chút. Đừng có mang tư tưởng "cho đi sẽ nhận được nhiều hơn". Nếu công ty tôi mà có một nhân viên như bạn tôi sẽ cho thôi việc ngay lập tức, kẻo bạn cứ mang ý tưởng ra mà cho đi hết thì có mà phá sản.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thuyduongcd View Post
    Tại sao lại cứ phải nhờ người khác dẫn đường mới có thể bơi được? Ngày xưa Columbus phát hiện ra châu Mỹ có cần ai dẫn đường đâu? Einstein đâu có cần "cầm tay chỉ ABC" cũng tìm ra công thức E=mc2 vậy? Nếu bạn cứ trông chờ vào người khác dẫn đường thì bạn vẫn cứ "mãi mãi là kẻ đi sau? Và nếu như người đó dẫn ra giữa biển rồi bỏ rơi thì bạn biết sẽ đi về đâu?

Vậy tại sao mình không tự bơi? Cứ đi rồi sẽ đến. Và cho dù có không đến được đâu thì bạn cũng đã có biết bao trải nghiệm trên đường. Có thể bạn sẽ không "đi" nhanh bằng những người khác nhưng biết đâu con đường mà bạn đang đi là con đường tắt và biết đâu bạn sẽ gặt hái được những thứ mà chưa ai gặt hái được.

Cũng có thể bạn sợ sẽ hụt hơi hay chết chìm? Nhưng "mỗi lần vấp ngã là một lần bớt dại". Và để tránh hụt hơi thì hãy trang bị cho mình đầy đủ dụng cụ, hãy cố nắm vững kiến thức cơ bản thì sẽ dễ dàng thôi. Bạn hãy tự mình suy nghĩ rồi viết code, có thể nó không hay bằng code của người khác nhưng vẫn thu thập được nhiều hơn so với việc copy & paste code của người khác. Nếu gặp rắc rối chỗ nào thì hỏi người khác. Người ta chỉ có thể gỡ rối cho bạn chứ không ai ở không mà "cầm tay chỉ từng chút một". (Nếu câu này đụng chạm đến ai thì cho mình xin lỗi)

Và khi bước vào lập trình thì bạn cũng nên thực tế một chút. Đừng có mang tư tưởng "cho đi sẽ nhận được nhiều hơn". Nếu công ty tôi mà có một nhân viên như bạn tôi sẽ cho thôi việc ngay lập tức, kẻo bạn cứ mang ý tưởng ra mà cho đi hết thì có mà phá sản.
    Cảm ơn những chỉ lời nói rất chân tình của thuyduongcd, mình thấy rất đúng! Mình sẽ tiếp thu. Chúc bạn thành công trên con đường của mình! thân

Like
    0

Nói nhỏ nè !

Mình sẽ hướng dẫn bạn bằng những kiến thức nông cạn của mình. Mỗi tuần chỉ có 1 lần làm việc online thôi. Còn lại là bạn tự làm hết. mình chỉ định hướng thôi. OK?
    Như bạn đã nói thì bạn biết căn bản rồi, giờ muốn tự tay làm một cái mà không dùng CMS vậy thì ta dùng framework vậy, framework là cái nền tảng cho mình dễ làm việc hơn và chú trọng vào phần business Logic của bài toán đặt ra mà thôi. Cái gì không biết, không nhớ thì cứ tra google là ra thôi.(Có người sẽ cười ở chỗ này, cái gì cũng google, không nên mất thời gian cho những cái đã có rồi, những cái quá đơn giản thì tự làm được trước khi phải tra google).Dùng CodeIgniter đi vì tôi cũng mới tập tành, đừng cười nha tôi biết bao nhiêu chỉ bấy nhiêu

Tất nhiên là không ai cho không ai cái gì rồi, kô ai làm không công cả.
    Tôi muốn bạn đầu tiên hãy cắt cho tôi layout của trang này http://themefuse.com/demo/wp/webstudio/
    Tại vì tôi muốn sẽ làm một website này và tìm người cùng chí hướng kiếm tiền bằng công sức của mình, hãy bắt đầu bằng site giới thiệu sản phẩm web thật đẹp cái đã.
    Mà nếu kô thích cắt thì làm luôn, bao giờ đến phần ghép giao diện thì firebug html mà soi.

Và điều đầu tiên là hãy ngắm trang web ấy, xác định mình cần những cái gì, vào trang http://codeigniter.com và hãy đọc userguid để hiểu nó là cái gì, hỗ trợ những gì, và download về rồi chạy helloworld.

Xong bước này rồi sẽ có bước tiếp theo. Định hướng chỉ vậy thôi

Like
    0
    Xin một chân ké được hog bác. Tui cũng là newbie nè

Trang 1 / 5 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết