Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    0

Làm thế nào để được nhận vào Google, Microsoft,Intel của Mĩ

Chào mọi người, đọc title có thể nhiều người sẽ cho là mình bị khùng, mơ tưởng viễn vông hay là đang chém gió. Nhưng mình xem vấn đề này là hoàn toàn nghiêm túc và muốn tham khảo ý kiến của mọi người về vấn đề này để còn lên kế hoạch chuẩn bị (mình hiện là sinh viên năm nhất). Các bạn có thể cho mình xin ý kiến được ko?

P/S:Mình xin nhắc lại là mình rất nghiêm túc trong vấn đề này.
    Quote Quote

Like
    2
    "đao như long, kiếm như hổ" là vào đc à. ^_^

Like
    2
    qua được Mĩ rồi tính tiếp, chứ ở VN + quốc tịch VN thì công ty tốn thêm tiền công tác phí à ???

Like
    0
    tưởng bác này đang du học ở mỹ chứ đang ở việt nam ah
    hic chia buồn

Like
    0
    Biết đâu sau này King Richard trở thành Bill Gate Việt Nam thì sao ? Phải có thực lực người ta mới nói thế
    King Richard thử vào MS Việt Nam thử xem sao.

Like
    0
    Học thật giỏi. Hết

Like
    29
    3 hãng đó hình như đều có chi nhánh ở vn sao cứ nhất thiết phải sang Mỹ nhẩy ?

Like
    0
    chắc trình độ tiếng Anh giỏi, gọi điện hỏi support trực tiếp xem tuyển dụng ra sao
    mấy công ty nhớn quí trọng nhân tài mà

Like
    86
    Quote Được gửi bởi King Richard View Post
    Chào mọi người, đọc title có thể nhiều người sẽ cho là mình bị khùng, mơ tưởng viễn vông hay là đang chém gió. Nhưng mình xem vấn đề này là hoàn toàn nghiêm túc và muốn tham khảo ý kiến của mọi người về vấn đề này để còn lên kế hoạch chuẩn bị (mình hiện là sinh viên năm nhất). Các bạn có thể cho mình xin ý kiến được ko?

P/S:Mình xin nhắc lại là mình rất nghiêm túc trong vấn đề này.
    Không ai nói bạn bị khùng. Những người thích reply cho bạn nhưng trả lời quanh quẩn sẽ không bao giờ có những ước mơ chính đáng như bạn.
    Rồi tôi quay về trả lời câu hỏi của bạn dựa trên gần 7 năm làm cho MNC ở nước ngoài, tất nhiên nó không lớn như Google, Microsoft hay Intel. Những thứ bạn cần phải làm ngay từ lúc này:

1. Khả năng diễn đạt ý tưởng và kỹ năng thuyết phục người khác.
    Đây là 2 thứ rất yếu của sinh viên VN. Và đây là 2 kỹ năng yêu cầu rất cao trong các MNC. Nếu bạn muốn hỏi thêm mục 1 tôi có thể trả lời thêm.

2. Tốt ngoại ngữ phổ thông nhất là English. Tôi không chỉ nói đến chuyện giao tiếp, tôi muốn nói đến ngay cả khả năng thuyết trình của bạn. Biết càng nhiều ngoại ngữ càng tốt cho bạn trong quá trình cạnh tranh

3. Nếu bạn đi về hướng kỹ thuật thì bạn phải có những phát minh sáng kiến có tiếng vang ít nhất ở quốc tế.

4. Con đường tiếp cận các MNC lớn rất khó cho các sinh viên trẻ mới ra trường (tất nhiên trừ trường hợp bạn tốt nghiệp hạng siêu ở những trường đại học rất nổi tiếng). Nhưng nó dễ hơn nhiều nếu bạn tiếp cận nó sau một thời gian làm ở những công ty nhỏ hơn và chứng minh được mình. Vì vậy, relationship trong công việc là cực kỳ quan trọng. Chính những người xếp cũ, đồng nghiệp cũ của bạn đôi khi là những người giới thiệu bạn dễ dàng vào những công ty lớn hơn. Nên nhớ luôn giữ mối quan hệ tốt với các thầy cô ở trong trường, đồng nghiệp và cả xếp của mình.

5. Nếu xuất phát từ VN và muốn làm việc ở nước ngoài, bạn có thể nghĩ đến chuyện internal transfer nghĩa là làm cho MNC lớn cho văn phòng trong nước và sau một thời gian xin chuyển ra nước ngoài. Ở các MNC luôn có chính sách internal transfer và luân chuyển staff. Nếu bạn xuất sắc và quan hệ tốt với boss, khi người boss đó luân chuyển đi, xác suất họ kéo theo bạn sẽ lớn.

6. Ở đâu cũng vậy, 1 MNC lớn không có nghĩa mọi vị trí công việc của nó đều là tốt. Xác suất thăng tiến trong các MNC cũng khó hơn nhiều so với những công ty nhỏ. Và biết đâu khi bạn đang làm developer cùi trong Google hay 1 anh kỹ sư chạy vặt trong nhà máy Intel, bạn lại mơ tưởng đến một văn phòng oai vệ chỉ riêng cho mình trong các công ty nhỏ hơn .

Like
    0
    Cám ơn bạn lqkhoi đã cho mình lời khuyên quý giá.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết