Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

Thông tin cần giải thích một vài bài tập c++

Chương 3
    .51.nhập n.tính s(n)=√(2+√(2+√(2+...+√2 )) ) .có n dấu căn lồng nhau.
    62.liêt kê các số nguyên tố nhỏ hơn hay bnag so nguyen dương n
    74.kiem tra so nguyen duong n co phạ la so doi xung hay ko?
    78.kt so nguyen duong n co ca chu so toan la chu so chan hay ko.
    Chương 4
    14 viet chuogn trinh theo dang ham:nhap vao mang nguyen a co n phan tu.voi:
    a)cac so nguyen to (neu co)
    b)ko co cac phan tut rung nhau trong mang
    c)tinh tong so nguyen to trong mang
    17.nhap vao mot mang a.thuc hien sap xep sau:
    a) tat ca cac so le nam phja truoc day so,cac so chan nam phja sau day so,cac so 0 nam giua~.
    b)nhap vao mot so x,hay tim so nguyen to trong a be hon va gan voi x nhat..

hoac
    15.viet chuong trinh thuc hien cac buoc sau:
    a) nhap mang thuc
    b) sap xep mang the thu tu tang dan
    c)in phan tu co so lan xuat hien nhieu nhat trong mang.
    18.viet chuong trinh nhap vao mot mang co n so nguyen duong. Hay cho biet so nao trong mang co gia tri gan voi trung binh cong cua toan mang.
    Chuong 5.<bo>
    1.viet chuong trinh nhap vao mot mang a gom n phan tu nguyen. Sap xep mang theo chieu giam dan(luu y su dung ten mang nhu con tro vas u dung cont ro)
    2.hay dung mot vong lap for de nhap vao mot ma tran vuong cap n voi cac phan tu thuc va tim phan tu max cua ma tran nay`.
    3.viet ham hoan vi hai bien thuc a,b bang cach su dung con tro (doi la 2 cont ro)viet chuong trinh nhap hai so thuc a,b.du dung ham tren de doi cho a va b.
    Quote Quote

Like
    0
    Mình sẽ đưa ra gợi ý cho bạn còn việc coding thì bạn tự làm. Mình không thích gửi code lắm vì như thế ko hay lắm (nói thế thôi tại mình lười )

bài 1: nhập n, tính n dấu căn lồng nhau
    bạn sẽ tính từ dấu căn trong cùng nhất đi ra đến dấu căn ngoài cùng. việc này sẽ chỉ mất một vòng for. mỗi vòng for bạn gán n=sqrt(2+n);

bài 2: liệt kê các số nguyên tố nhỏ hơn hay bằng số nguyên n.
    bạn sẽ cần một hàm kiểm tra nguyên tố.
    bạn xem xét xem là từ 2 đến căn bậc 2 của n có số nào mà n chia hết hay không thì trả về giá trị đúng hay sai cho hàm này.
    sau đó thì quá dễ rồi nhỉ.

bài 3:kiểm tra các số nguyên dương n có phải đối xứng hay không
    C1:để kiểm tra việc này tương đương với việc phải lấy ra từng chữ số của n để kiểm tra. bạn thấy câu lệnh này liệu có làm được việc đó: m=n%10;
    bạn thử nghĩ tiếp việc tiếp theo nhé.
    C2:để kiểm tra việc này với số lớn thì bạn nên làm với xâu kí tự. với hàm strrev(). bạn thử tra cụ thể công dụng của nó trong C nhé.

bài 4:kiểm tra các chữ số của n có chẵn hay không
    tương tự bài 3 cách 1

bài 5: viết chương trình theo dạng hàm: nhập vào mảng nguyên a có n phần..
    a. câu này áp dụng hàm kiểm tra nguyên tố giống câu 2
    b. câu này ta sẽ duyệt từ vị trí đầu đến vị trí liền kề với vị trí đang nhập xem có giá trị nào trùng không thì cho phép nhập hay nhập lại.
    c. cứ mỗi lần nhập lại kiểm tra xem nó có là nguyên tố hay không thì ta sẽ tăng biến đếm lên 1.

bài 6(17): mình không thấy đề rõ ràng lắm vì theo như đề nêu thì có mấy kiểu cơ, mình không thể trả lời câu ko rõ ràng.

bài 7(15): biết chương trình thực hiện các bước sau...
    a.nhập mảng thì thôi nhỉ
    b.sắp xếp mảng theo thứ tự tăng dần có lẽ mình sẽ nêu kiểu ngu ngốc nhất.Đó là bạn đi từ vị trí (1,1) đến (1,2).. đến (n,n); ở mỗi vị trí (i,j), bạn duyệt các vị trí từ (i,j+1) hay (i+1,1) cho đến (n,n) cứ gặp vị trí nào có giá trị nhỏ hơn thì bạn lại đổi chỗ hai vị trí cho nhau. cứ lặp đến khi nào hết thì thôi.
    c.bài này có lẽ là không nên làm cách ngốc nghếch nữa nhỉ. một cách mà theo mình biết khá là hiệu quả là thêm một mảng đánh dấu có tất cả các vị trí ban đầu bằng 0. bạn đi từ vị trí(i,j) duyệt tất cả các phần tử của mảng a mà có vị trí tương ứng ở mảng đánh dấu bằng 0, nếu có giá trị bằng ở vị trí (i,j) thì bạn cho vị trí tương ứng ở mảng đánh dấu bằng 1, mỗi lần như vậy biến đếm lại tăng lên 1.

bài 8(18): bài này có lẽ thôi nhỉ

bạn thử code xem.

Like
    0
    Mong bạn viết có dấu và cách dòng ra tý không khó đọc quá.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết