Trang 3 / 4 FirstFirst 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 36
    Like
    0
    @planetB: ôi, tôi không mong bạn cười đến chết vì bài viết của tôi. Làm thế hóa ra tôi gián tiếp giết người tội lắm thay...

Đơn cử dòng Linux là Ubuntu, nếu chạy chế độ đồ họa thấp nhất thì nhìn nó tồi lắm bạn ạh. Trong khi Windows nếu chạy đồ họa mức thấp nhất, tắt hết hiệu ứng, ít ra font chữ, win border nó còn dễ nhìn hơn.

Xin hỏi bạn, nếu muốn add một chương trình chạy cùng hệ thống khi khởi động, bạn làm gì? Bên Windows không cần dài dòng, user bình thường đều có thể làm được. Thêm cái đơn giản sơ sơ nữa là cần cài phần mềm, đó là download, mua đĩa có phần mềm mình thích bỏ vào chọn setup,install với đuôi mở rộng .exe. là chạy tuốt, Ubuntu có gì .deb, .rpm, ,SH, .bin, .tar, tar.gz, INSTALL,...ngoại trừ .deb, mấy cái kia lớ ngớ ko biết đường cài. Không phủ nhận Ubuntu phiên bản 8,9 trở đi có những thay đổi rất quan trọng đó là chuyển từ console sang GUI. nhưng GUI này cũng chưa hoàn thiện(có lẽ đợi vài phiên bản nữa) và quan trọng còn nhiều vấn đề khác ngoài GUI.

Còn chuyện government, movie maker, coder, designer thì xin thưa cũng không nhiều đâu bạn. Bạn làm cái thống kê xem bao nhiêu phần trăm là Windows user, bao nhiêu phần trăm dùng Linux sẽ rõ. Nói về Designer, xem thử nhỏ nhỏ trên diễn đàn mũi này thôi ai xài photoshop, ai xài GIMP, thử làm poll đi nhé. Mà trong số user đang dùng Linux, có bao nhiêu đang cài Dou Win+Linux với mục đích chỉ vọc Linux cho vui? Không ít...

Baby tôi nhớ loáng thoáng tháng rồi Microsoft đưa tin Win 7 đã có 10% market share và Windows đang thống trị 91,..% market share. 5% là của MacOS, đám lâu la kia(kể cả Linux) còn lại bao nhiêu? MacOS đúng là phát triển từ nhân Unix nhưng giờ bạn hỏi Steve Jobs hay MacOS users nói họ MacOS là của Unix xem có bị bầm mặt ra không. Thế đấy, con số nói lên tất cả, không cần phải bô bô lên làm gì đâu bạn.

Hiện nay, bước ra đường là giải trí, nghe nhạc, xem film, chơi game,... và còn một cái cực kỳ quan trọng nữa nữa là đơn giản dễ dùng. Linux ko đáp ứng được thì tất nhiên không có bàn cãi.

Nếu như không xem nhu cầu sử dụng máy tính là gì, thì so sánh Windows, Linux là cái việc nhảm nhí nhất.
    ô hay cũng như hoàng khương gì đó nói "Trước giờ hình như chưa thấy 1 topic nào chê Linux và khuyến khích dùng Windows nhưng ngược lại thì thấy hoài."
    Đã vậy tại sao những Unix users lại đi cạnh khóe Windows user mãi thế...
    Được sửa bởi babylearnit lúc 14:57 ngày 08-09-2010

Like
    22
    Xin hỏi bạn, nếu muốn add một chương trình chạy cùng hệ thống khi khởi động, bạn làm gì? Bên Windows không cần dài dòng, user bình thường đều có thể làm được
    Mình cũng xin hỏi bạn làm cách nào để đưa một phần mềm bất kì trong Windows làm phần mềm khởi động. Giờ bạn với mình thi xem ai làm nhanh hơn nhé =)). Không dài dòng chỉ control C với control V thôi. Xin nhắc lại chạy cùng với hệ thống nó khác với chạy khi login nhé . Dùng MSconfig thì không add được còn nói tùy chọn khi cài phần mềm thì Ubuntu cũng có nhiều đấy ). Lấy ví dụ về nó nhớ tìm hiểu trước

MacOS đúng là phát triển từ nhân Unix nhưng giờ bạn hỏi Steve Jobs hay MacOS users nói họ MacOS là của Unix xem có bị bầm mặt ra không. Thế đấy, con số nói lên tất cả, không cần phải bô bô lên làm gì đâu bạn
    "Citition Needed"

MacOS hay Linux không hề phát triển từ nhân của Unix, Unix vẫn là một phần mềm thương mại mà không thằng nào dám đụng tới mã nguồn của nó. MacOS với Linux chỉ là Unix Like giống kiến trúc Unix thôi.
    Được sửa bởi tin_truc22 lúc 22:54 ngày 06-09-2010 Reason: Bổ sung bài viết
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Trước hết cám ơn bạn babylearnit có bài trả lời đến nơi đến chốn cho tôi. Đi đến forum nào mà có anti-Windows hay anti-Linux là tôi vẫn hay đọc. Vì tôi biết điểm chung của mọi topic như vẫn đa phần là hỗn chiến, và không ai dụ được "thằng kia" chuyển qua / chuyển lại xài Linux, hay Windows cả. Có điều tôi biết rằng qua những topic như vậy thì ít nhất mình học được vài ba cái hay về Windows/Linux mà trước kia mình chưa biết. Đó là cũng là lý do tại sao tôi nhảy vào đây tham gia.

Khổ với bạn ghê, đã bảo Linux là cái mà bạn muốn nó trở thành. Bạn bảo:
    Đơn cử dòng Linux là Ubuntu, nếu chạy chế độ đồ họa thấp nhất thì nhìn nó tồi lắm bạn ạh. Trong khi Windows nếu chạy đồ họa mức thấp nhất, tắt hết hiệu ứng, ít ra font chữ, win border nó còn dễ nhìn hơn. Điều này ai cũng cảm nhận đc
    Chế độ đồ hoạ thấp nhất là chế độ gì thế? Linux có bao nhiêu trình quản lý cửa sổ bạn biết không? Và rất nhiều trong số đó đều cho phép bạn chỉnh sửa mọi khía cạnh trang trí của nó, cho tới khi nào BẠN thấy đẹp thì thôi. Đấy, chính bạn (chứ không ai khác để mà "ai cũng cảm nhận được") đánh giá giao diện của mình đẹp hay xấu. Nếu bạn thấy nó xấu: chỉnh. Còn bạn không thích dùng trình quản lý cửa sổ ư? Cứ việc xoá nó ra khỏi hệ thống. Máy vẫn chạy bình thường. Bạn coi thường tất cả những trình quản lý cửa sổ hiện có? Bạn đủ trình thì cứ việc viết lấy một cái và cài vào. So với Windows thì sao nào? Nhiều người dùng Windows còn không có khái niệm về trình quản lý cửa sổ nữa đấy chứ.
    Xin hỏi bạn, nếu muốn add một chương trình chạy cùng hệ thống khi khởi động, bạn làm gì? Bên Windows không cần dài dòng, user bình thường đều có thể làm được. Thêm cái đơn giản sơ sơ nữa là cần cài phần mềm, đó là download, mua đĩa có phần mềm mình thích bỏ vào chọn setup,install với đuôi mở rộng .exe. là chạy tuốt, Ubuntu có gì .deb, .rpm, ,SH, .bin, .tar, tar.gz, INSTALL,...ngoại trừ .deb, mấy cái kia lớ ngớ ko biết đường cài.
    Bạn nói câu này lại dựa trên quan điểm một người dùng Windows chuyển sang dùng Linux rồi. Bạn bảo sao mà một người dùng Linux bình thường không biết cách làm cho một chương trình khởi động cùng hệ thống? Một người dùng Linux bình thường không biết cài các gói binary cơ bản như .deb, .rpm, .bin ...? Mình đang nói về người dùng Linux, chứ không phải người dùng Windows mới chuyển sang dùng Linux nhé. Thế nào là người dùng Linux bình thường (hay người dùng Windows bình thường)? Đó là họ phải được học ở đâu đó (trên mạng, sách báo, tự mày mò, hay ai đó chỉ họ v.v...) về những thao tác cơ bản với hệ thống. Bạn bảo một người mới biết dùng máy tính làm một chương trình nào đó khởi động cùng với Windows xem người đó làm thế nào nhé. Có ai chỉ họ đâu mà biết.

Cái ví dụ bạn đưa ra về cài phần mềm cũng hay lắm đấy. Nó cho thấy mức độ mà Windows hay Linux đòi hỏi ở người dùng của chúng. Còn người dùng Linux click lên file .deb thì trước tên sẽ bị tra vấn: "Này, mày muốn cài cái này thật hả?". Người dùng OK thì Linux mới tiến hành cài nó vào thư mục của người dùng. (Đó là trường hợp thiểu số đấy. Còn đa phần Linux sẽ hỏi: "Mày có phải quản trị viên hok ku? Passsword đâu?" nếu như chương trình cài đặt cho toàn hệ thống). Thiết lập mặc định của đa phần các distro OS không cho phép một file được phép chạy nếu như người dùng không cho nó thuộc tính excutable. Nếu như người dùng nào gan cùng mình thiết lập khác đi, cho phép file script/binary tự động chạy khi kích hoạt, nếu chẳng may đó là file mã độc, thì trong đa số trường hợp, anh ta là người duy nhất hứng lấu hậu quả, chứ ít khi nào lan đến toàn hệ thống. Vâng, người dùng Windows mua đĩa về là có thể click lên file exe và nó sẽ chạy (nhiều khi nó còn tự động chạy nữa cơ). Chạy rất "vô tư" là đằng khác.
    Việc biên dịch phần mềm từ source: Người dùng Windows có bao giờ phải biên dịch phần mềm từ source không nhỉ? Nếu như bạn không coi đây là một công việc cơ bản với hệ thống thì mình xin phép bỏ qua nhé. Còn nếu có thì mời bạn đọc lại cái đoạn về chạy phần mềm lúc khởi động ở phía trên.
    Không phủ nhận Ubuntu phiên bản 8,9 trở đi có những thay đổi rất quan trọng đó là chuyển từ console sang GUI. nhưng GUI này cũng chưa hoàn thiện(có lẽ đợi vài phiên bản nữa) và quan trọng còn nhiều vấn đề khác ngoài GUI.
    Vấn đề khác ngoài GUI là vấn đề nào bạn? Và một hệ điều hành không được phép có vấn đề sao? Windows chắc là hoàn hảo lắm nhỉ.
    GUI trên Linux có từ trước khi Ubuntu ra đời đấy bạn ạ. Và phiên bản đầu tiên của Ubuntu ship cùng với XFree86 4.3 và GNOME 2.8, nhé.
    https://wiki.ubuntu.com/WartyWarthog...seAnnouncement
    Còn chuyện government, movie maker, coder, designer thì xin thưa cũng không nhiều đâu bạn. Bạn làm cái thống kê xem bao nhiêu phần trăm là Windows user, bao nhiêu phần trăm dùng Linux sẽ rõ. Nói về Designer, xem thử nhỏ nhỏ trên diễn đàn mũi này thôi ai xài photoshop, ai xài GIMP, thử làm poll đi nhé.
    Ôi tía ơi:
    "Photoshop được designers dùng nhiều hơn GIMP" => "Windows tốt hơn Linux"
    Bạn suy luận thế thì đến bố Socrates cũng thua bạn luôn. Nếu như bạn muốn nói thêm: "Photoshop chạy được trên Windows, không chạy được trên Linux" thì bài sau bạn ừ một tiếng nhé. Mình sẽ viết tiếp hầu bạn.
    Mà trong số user đang dùng Linux, có bao nhiêu đang cài Dou Win+Linux với mục đích chỉ vọc Linux cho vui? Không ít...
    Vâng, rất nhiều đấy. Thì sao nào?
    Baby tôi nhớ loáng thoáng tháng rồi Microsoft đưa tin Win 7 đã có 10% market share và Windows đang thống trị 91,..% market share. 5% là của MacOS, đám lâu la kia(kể cả Linux) còn lại bao nhiêu? ....... Thế đấy, con số nói lên tất cả, không cần phải bô bô lên làm gì đâu bạn.
    Câu này rất nhiều bạn ủng hộ Windows lên tiếng nè. Cái gì được nhiều người xài hơn là tốt hơn. Ngồi xe máy chắc êm hơn, an toàn hơn, sướng hơn ngồi ô tô nhỉ. Hèn chi xe máy phổ biến ở VN mình đến thế. Xin thưa với bạn là xe máy phổ biến ở mình không phải là do nó ngon hơn ô tô, mà điều kiện đường xá, thu nhập, mức sống chưa cho phép xài ô tô. Windows được nhiều người dùng hơn Linux CÓ THỂ là do nó tốt hơn. Nhưng một mình con số % đó không đủ nói lên cái gì cả. Tôi cần bạn đưa ra những cái khác hơn, chứ nhắm mắt nhìn con số mà phán là không thuyết phục, nhé.
    Hiện nay, bước ra đường là giải trí, nghe nhạc, xem film, chơi game,... và còn một cái cực kỳ quan trọng nữa nữa là đơn giản dễ dùng. Linux ko đáp ứng được thì tất nhiên không có bàn cãi.
    Lấy ví dụ nhé, nhu cầu chơi games của bạn là gì? Bạn chơi trò chỉ chạy được trong Windows thì cứ mở Windows mà chơi, bạn chơi trò chỉ có trong Linux thì cứ Linux mà dùng. Để quote lại cái câu bài trước của mình trả lời dùm bạn vậy: Nếu như không xem nhu cầu sử dụng máy tính là gì, thì so sánh Windows, Linux là cái việc nhảm nhí nhất.

Like
    22
    Quote Được gửi bởi planetB View Post
    Bạn nói câu này lại dựa trên quan điểm một người dùng Windows chuyển sang dùng Linux rồi. Bạn bảo sao mà một người dùng Linux bình thường không biết cách làm cho một chương trình khởi động cùng hệ thống?
    Mình vẫn muốn bạn kia chỉ cách để làm việc này trên Windows mà :-ss. Làm cho chương trình khởi động cùng hệ thống và cho chương trình khởi động lúc đăng nhập.
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    planetB: ít ra tôi đây không biết rõ cái bác và bác tintruc hỏi, đơn giản là tôi không chuyên linux, dù trước đây đã tưng học qua redhat,fedora, chỉ cài dou để chạy làm quen(nhưng chưa thấy thoải mái) nhưng gia đình, nhân viên không thấy quen. Đơn giản thế thôi...

Bác tin_truc22 là người có lẽ vài năm trước cũng chỉ em khá nhiều về linux(nhớ đến bác thông qua cái avatar robot) cám ơn bác vì điều đó, nhưng có lẽ bác đọc chưa kỹ nhỉ?

Một user bình thường nhé, trong đầu chưa hiểu biết nhiều về computer, họ sẽ chọn cái nào làm chính? hầu hết sẽ chọn Windows.
    Tại chỗ làm dạo trước, có cài thử Ubuntu vì có ý nghĩ cho mọi người làm quen với ubuntu dần dần.

Nhưng chính bản thân mình cài vào, đơn cử bộ gõ như SCIM, xunikey hay iBUS cũng phát sinh lỗi, phải lên mạng tìm, fix tới fix lui(mấy bản 7,8).
    Như đứa em nhỏ ở nhà, Windows cũng không thạo, Ubuntu cũng không thạo nhưng cái dễ dùng, ứng dụng cho Windows nhiều(tất nhiên giải trí, học hành là chính) là cái tiên quyết để nó chọn Windows mỗi lần khởi động, mặc dù cài Dou lên tất cả các máy ở nhà.

Phần GUI thì tôi cũng biết nó có khá lâu, nhưng gần như đến phiên bản 7(đb ver.8) trở đi mới gần gũi với người dùng bình thường như baby tui đã nói. Tui vẫn còn nhớ dạo trước khi còn đi học e a cấu hình Squid, Samba đến lòi họng. Vâng, chắc em dở nên thế

Còn việc Photoshop gì đó mà bạn bắt tôi ừ thì nhầm rồi. Tôi chỉ đưa ra 1 ví dụ một phần mềm điển hình quen thuộc với người dùng mà thôi và khẳng định phần mềm bên thứ 3 của Windows đông đảo và vô số cho người dùng tha hồ lựa chọn.

Hiện nay với nhu cầu bình thường, khi mua một laptop mới Win có sẵn(8/10 có lẽ vậy hoặc cao hơn) cùng các phần mềm miễn phí đã giải quyết được bài toán bản quyền. Còn bạn quy kết tui tội ăn cắp thì...nói ra sợ bạn cắn lưỡi(ko phải bạn, mà còn nhiều người xung quanh)
    Quả là những windows user tại Vietnam hầu hết xài đồ lậu, nhưng với việc hợp tác của Microsoft với các hãng máy tính, điều đó đã giảm thiểu rất nhiều.

Chuyện xe cộ giữa xe máy và xe hơi mà đem vào để so đo Windows và Linux thì cũng tài thật. Vì sao thì hỏi mem khác vậy, baby tui chịu... :potay:

Nhìn chung, hai bài viết của bác tintruc và planetB rất tâm huyết với cách nói chuyện dễ chấp nhận và không gây chiến, trước nay trong DD có vài bác quá hăng đến độ ai cự lại Linux là lôi sách vở, kinh nghiệm, mánh khóe sử dùng bao nhiêu năm của mình ra mà "chơi" lại đám anti. Cuối cùng được cái gì?

Phát triển cộng đồng Linux cho Việt Nam là cần thiết, tôi đây chỉ đưa ra ý kiến của mình, nhưng bằng cách kéo cái khác xuống và đưa cái mình muốn lên(mà cái đó đã ăn sâu vào tâm trí người sử dụng) thì khác nào...??
    Xin nói thêm là Dly nhà ta và các members tại đây có chương trình THX, nếu hai bác cao kiến như biên soạn hướng dẫn sử dụng, cài đặt,...có thể kiến nghị đến họ việc cài Ubuntu trên các máy tính nọ...Những người nhận máy hầu hết đều là new user nên chắc xài ubuntu cũng đc!!!???, xem dly cho bác câu trả lời thế nào...

thể nào rồi cái thớt này cũng lái qua cái bản quyền...

Like
    0
    Đơn cử dòng Linux là Ubuntu, nếu chạy chế độ đồ họa thấp nhất thì nhìn nó tồi lắm bạn ạh. Trong khi Windows nếu chạy đồ họa mức thấp nhất, tắt hết hiệu ứng, ít ra font chữ, win border nó còn dễ nhìn hơn. Điều này ai cũng cảm nhận đc, nếu không bạn nên đi khám mắt của mình hay đi kiếm chỗ nào có đo cái "tôi" xem cái tôi của bạn to, lớn đến đâu.
    Thưa bạn, thế nào là thấp nhất,mình có thói quen cài compiz và tắt sạch sẽ hiệu ứng để sử dụng dù máy mình có khả năng chạy dc gấp 3 lần cái mớ hiệu ứng đó!!!

Xin hỏi bạn, nếu muốn add một chương trình chạy cùng hệ thống khi khởi động, bạn làm gì? Bên Windows không cần dài dòng, user bình thường đều có thể làm được. Thêm cái đơn giản sơ sơ nữa là cần cài phần mềm, đó là download, mua đĩa có phần mềm mình thích bỏ vào chọn setup,install với đuôi mở rộng .exe. là chạy tuốt, Ubuntu có gì .deb, .rpm, ,SH, .bin, .tar, tar.gz, INSTALL,...ngoại trừ .deb, mấy cái kia lớ ngớ ko biết đường cài. Không phủ nhận Ubuntu phiên bản 8,9 trở đi có những thay đổi rất quan trọng đó là chuyển từ console sang GUI. nhưng GUI này cũng chưa hoàn thiện(có lẽ đợi vài phiên bản nữa) và quan trọng còn nhiều vấn đề khác ngoài GUI.
    Thưa bạn, với win, những soft đó bạn có thể cài dễ dàng và bỏ thời gian tiền bạc đăng ký mua license, thì với .rpm,.sh,.bin,... việc bạn cần làm là bỏ chút thời gian cỡ 10ph đọc guide để cài đặt nó!
    Còn chuyện government, movie maker, coder, designer thì xin thưa cũng không nhiều đâu bạn. Bạn làm cái thống kê xem bao nhiêu phần trăm là Windows user, bao nhiêu phần trăm dùng Linux sẽ rõ. Nói về Designer, xem thử nhỏ nhỏ trên diễn đàn mũi này thôi ai xài photoshop, ai xài GIMP, thử làm poll đi nhé. Mà trong số user đang dùng Linux, có bao nhiêu đang cài Dou Win+Linux với mục đích chỉ vọc Linux cho vui? Không ít...
    Vọc cho vui thì cũng nhiều, nhưng sử dụng cho mục đích làm ăn thì cũng ko ít đâu bạn ah!

Câu hỏi đơn giản nhưng quá đúng...
    Các ứng dụng bên thứ 3, các application chạy exe vẫn ko có đất sống, Wine hả? chưa nhiều ứng dụng chạy trên wine đâu. bác nào cài yahoo messenger dùng em, kopete,pidgin hay gyachi ko thể so với Y!M thuần của windows đâu nhé.
    đơn giản là vì các nhà phát triển dành rất ít tình cảm cho linux!!!
    Một máy cpu 1.2 ram 512 chẳng hạn, giữa xp và ubuntu, cái nào chạy mượt hơn?? bác nào xài, mở System monitor sẽ rõ. Cái nào chạy nóng hơn? cài 2 cái vào chạy, trong 1 khoảng t.gian nhất định, chạy cùng các ứng dụng, chat, lướt web đơn giản thôi, Cái nào nóng hơn sẽ rõ. Chưa kể các ứng dụng bên trong, đem OO hay Soho,Goffice ra so với Office 03 thôi sẽ rõ...
    có thể chậm hơn, nhưng chắc chắn là crash ít hơn, và nếu so sánh, đúng ra phải là so sánh ubuntu với win7 mới đúng!!! trên cấu hình đó, nếu là win7 thì bạn có dám khẳng định nhanh hơn ko? nên nhớ ubuntu hiện tại là 10.04, là phiên bản để chạy trên cpu đa nhân, ram to và vga card mạnh!
    Một máy để kinh doanh, làm ăn bình thường thôi(đừng đem đám code kiếc, designer hay đám chính phủ, hollywood ra dù họa là giề ), chơi game, giải trí thì Ubuntu vẫn còn xa lắm so với Windows.
    bạn nên nhớ rằng, game cũng là 1 software, ngta ko viết cho linux nó thì làm sao bạn chơi dc trên linux. giải trí thì chưa chắc ubuntu thua ah, và vấn đề fix lỗi, liệu ms có đáp ứng nhanh như cộng đồng FOSS?

Vấn đề tương thích, xin nhắc lại:
    Windows ko phải là Linux!!!

Like
    0
    Vâng, khi bạn cài compiz và tắt sạch hiệu ứng thì cũng chưa là thấp nhất, vì đơn giản là compiz cũng là một phần mềm.

Ubuntu và XP thuần, ko cài thêm cài bớt cái gì, thì Ubuntu nhìn rất chán. Nếu bạn nói ubuntu phát triển cái đó cho nó đẹp hơn mà không sử dụng thì ko còn gì để nói thì mình cũng nói là nếu XP cài thêm các ứng dụng như compiz thì có vô vàng soft để làm điều đó.

Thưa bạn, với win, những soft đó bạn có thể cài dễ dàng và bỏ thời gian tiền bạc đăng ký mua license, thì với .rpm,.sh,.bin,... việc bạn cần làm là bỏ chút thời gian cỡ 10ph đọc guide để cài đặt nó!
    nói ngay chóc ở post trước, thế nào cũng đem vấn đề licence ra nói. Bây giờ chỉ cần Windows bản quyền(điều gần như hiển nhiên trong các máy tính mới) thì có vô số soft free để cài đặt cho việc sử dụng thường ngày.

Vọc cho vui thì cũng nhiều, nhưng sử dụng cho mục đích làm ăn thì cũng ko ít đâu bạn ah!
    Ít hay nhiều là bao nhiêu? đưa dẫn chứng đi bạn...Còn tại sao linux dành ít tình cảm cho linux thì đó là một câu hỏi mà những người dùng đại trà là câu trả lời hay nhất.
    Theo windowsvn.net thì trong 200 máy có 1 máy dùng linux, 1 máy dùng macos và 196 máy dùng windows:

http://www.longnh.com/2010/04/window...ket-share.html

Còn chuyện bạn nói phải lấy win7 ra so với ubuntu10.04 thì có lẽ chưa hiểu ý của baby tui.
    Tui đang lấy 1 HĐH khá hoàn chỉnh của windows so với một cái tạm gọi là khá hoàn chỉnh của ubuntu, đó là bản 10.04 lucid Lynx.

Còn đem xp ra so với bản 6,7,8 thì một trời một vực...Ở đây tui chỉ nói về vấn đề dễ sử dụng, mọi thứ dễ hiểu như 1 cái click chuột, còn chuyện virus, bảo mật, phân quyền đó lại là vấn đề khác. Tất nhiên những ai quan trọng vấn đề này như Sec,Bank hay System thực thụ gì đó mà tintruc có đề cập thì linux là một giải pháp tốt. Từ khi tài khoản bank của tui bị hack vào năm rồi, tôi chỉ chạy internet banking trên chính máy tôi tin cậy, còn các máy khác tại nhà thì chuyển qua ubuntu mà giao dịch.

Bản thân baby tui cũng xài dou, nhưng trên nền ubuntu vẫn tìm hiểu là chính chứ chưa chạy mặc định được do vậy chuyện mà planetB nói hỗn chiến gì đó sẽ ko bao giờ xảy ra.
    Tôi không anti-linux hay anti-windows gì cả, là một người dùng bình thường, xài cả 2 hệ trên và đánh giá đây chưa phải lúc để chạy mặc định ubuntu khi sử dụng máy tính.

hào đảm vô tỉ: bạn chạy avira trên nền ubuntu hả bạn?

có khi vài hôm nữa em sẽ quay lại reply thớt này, cũng có thể ko bao giờ nữa vì nói dài, nói dai cũng chả để làm gì. Thảo luận cho vui là chính, còn chuyện hỗn chiến gì đó, đơn giản baby tui không thích. Cám ơn mọi người đã đọc và đưa ra những luận điểm hay, nhất là tintruc, planetB và hào đảm vô tỉ. :thankyou:

Like
    176
    kể tội windows à, được thôi, nó làm mình nghiện, quen rồi, không bỏ được, vẫn biết là dùng windows lậu, linux free, nhưng các bài viết thủ thuật trên mạng đều là viết về windows, những công cụ mình hay dùng, đều chạy trên windows.
    Đang cố tìm hiểu linux
    Căn bản là do chính bản thân mình khó thay đổi, thế thôi

Like
    22
    Quote Được gửi bởi babylearnit View Post
    Theo windowsvn.net thì trong 200 máy có 1 máy dùng linux, 1 máy dùng macos và 196 máy dùng windows:

http://www.longnh.com/2010/04/window...ket-share.html
    Bác không đọc kĩ bài đó và cũng không biết cách để xem biểu đồ. Những thông tin phía dưới và chú thích về biểu đồ đó mới quan trọng.
    Theo thống kê của ubuntu-vn thì có tới 26% người dùng sử dụng Linux đấy =)).
    Đọc kĩ nó trước khi phân tích. Các đoạn sau liên quan đến cái thống kê (mà chưa ai dám thống kê) xem như bỏ qua. Đợi đến lúc Ubuntu làm điều đó với các máy OEM sẽ rõ.

Còn chuyện bác nói muốn cho chương trình mình muốn chạy cùng hệ thống thì mình hỏi 1 thằng bạn làm SMod bên windowsvn nhưng hắn hẹn sẽ tìm hiểu lại và trả lời sau. Nếu bạn có câu trả lời nào có thể làm nhanh gọn lẹ không rườm rà thì đưa cho mình nhé.
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tin_truc22 View Post
    Bác không đọc kĩ bài đó và cũng không biết cách để xem biểu đồ. Những thông tin phía dưới và chú thích về biểu đồ đó mới quan trọng.
    Theo thống kê của ubuntu-vn thì có tới 26% người dùng sử dụng Linux đấy =)).
    Đọc kĩ nó trước khi phân tích. Các đoạn sau liên quan đến cái thống kê (mà chưa ai dám thống kê) xem như bỏ qua. Đợi đến lúc Ubuntu làm điều đó với các máy OEM sẽ rõ.

Còn chuyện bác nói muốn cho chương trình mình muốn chạy cùng hệ thống thì mình hỏi 1 thằng bạn làm SMod bên windowsvn nhưng hắn hẹn sẽ tìm hiểu lại và trả lời sau. Nếu bạn có câu trả lời nào có thể làm nhanh gọn lẹ không rườm rà thì đưa cho mình nhé.
    Vâng, có lẽ tôi không biết cách xem biểu đồ (đâu cần khích bác kiểu thế đâu) e nói rồi, em ko thích loạn ngôn

Đó dù sao cũng là một đánh giá của riêng windowsvn.net, còn bác nói đến 26% của ubuntuvn xin show statistic ra dùm, mà còn lại thì sao nhỉ có lẽ là trong khoảng 74% còn lại, hơn 65% là đang xài Windows truy cập ubuntuvn với ý nghĩ tìm hiểu???

Đợi đến lúc Ubuntu làm điều đó với các máy OEM sẽ rõ
    Tôi hơi tò mò, xin hỏi thêm, khi nào thế mà có khi mặc định là OEM cài vào rồi, user mua về lại cài thêm windows hay xóa bỏ để cài windows ấy chứ

nếu cái thống kê kia chưa đủ vui, coi thêm cái này xem sao:
    http://arstechnica.com/microsoft/new...kes-mac-os.ars
    Windows 7 sold well during the 2009 holiday season, and the results are showing up, not only in sheer revenue, but in the OS market share numbers as well. Nevertheless, in December 2009, Linux was the only operating system to show positive percentage growth in market share.

Between November and December 2009, Windows market share dropped 0.31 percentage points (from 92.52 percent to 92.21 percent), Mac OS dipped 0.01 percentage points (from 5.12 percent to 5.11 percent), and Linux edged forward 0.02 percentage points (from 1.00 percent to 1.02 percent).

Strong sales from Windows 7 and Snow Leopard were not enough to stop both Windows overall and Mac OS overall from dropping. When putting this into perspective across the whole year, though, we see that Windows was actually sliding steadily throughout 2009 (93.66 percent in January 2009), while both Mac OS (4.71 percent in January 2009) and Linux (0.90 percent in January 2009) have been gaining.
    Trong report đó có nói Linux tăng đó, sướng nhé, nhưng cũng nên nhớ là trong khoảng t.gian này người dùng đang lưỡng lự giữa vista và Seven do đó windows sale slide cũng chả có gì đáng bàn, còn hiện tại, số lượng máy tính cài mặc định win seven là áp đảo hoàn toàn.

Còn cái chuyện phần mềm khởi động cùng hệ thống windows như unikey,IE,IDM,flashget,..lẽ bình thường và ai cũng có thể làm đc, đơn giản là stick vào có hoặc không khởi động cùng windows, hiểu sai ý là do tự thân mình vạch lá tìm sâu...

Trang 3 / 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết