Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    0

Rất hay ! Chạy Android trên PC/Laptop CPU x86

Mình đang quan tâm tới hệ điều hành Android muốn nhờ các bạn tư vấn thêm một chút.
    Hiện giờ mình thấy có một số hãng máy tính đang lựa chọn Android cho máy tính bảng hay netbook của mình (đặt biệt là các bạn làm hàng nhái TQ). Tuy nhiên, mình tìm mãi mà không thấy chỗ nào có thể download bộ cài đặt này dành cho PC.
    Ngoài ra thì mình thấy có 2 vấn đề khá quan trọng khi muốn cài Android trên máy tính:
    1. Liệu có đủ driver cho phần cứng không. Trong trường hợp không được hỗ trợ driver thì liệu mình có cơ hội nào để tự viết driver cho phần cứng không nhỉ? ;
    2. Giao diện của Android hiện thời đang được thiết kế cho màn hình điện thoại (rất bé) nên khi lên màn hình máy tính có thể không phù hợp. Không hiểu là mình có thể tùy biến được giao diện của Android cho phù hợp với màn hình máy tính không nhỉ?
    Mình tạo topic này rất mong sự đóng góp chia sẻ của những chuyên gia có kinh nghiệm. Hy vọng có thể gợi mở vấn đề gì đó cho phép mình chạy Android (miễn phí) cho con máy tính cùi của mình! Hehe...
    Quote Quote

Like
    31
    mình nghĩ bạn ko tìm được bộ cài đâu, ngay như chrome os còn ko có.

Like
    0
    Oh, bây giờ thì mình đã tìm được bộ cài từ android-x86.org. Tuy nhiên mới chỉ có phiên bản 1.6 chạy ổn định và đang được xây dựng chủ yếu tập trung cho Eee PC nên không hỗ trợ được driver tốt khi mình cài lên PC hay laptop. Khi cài đặt ra thì có thể chạy mà không có sound, Ethernet hay wifi...
    Thêm một cái nữa là mọi người có thể thấy các bạn TQ liên tục ra các phiên bản TouchPad chạy Android. Điều này cho thấy chúng ta hoàn toàn có khả năng "điều chế" các phiên bản dành riêng cho thiết bị của mình.
    Các hảo thủ có cao kiến nào khác xin đóng góp với nhé!

Like
    22
    Với laptop hay netbook lựa chọn Moblin hay Ubuntu tốt hơn so với Android
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Theo như mình biết thì Android có thể chạy hoàn toàn trên PC. Tuy nhiên việc kiếm hoặc viết driver cho nó không phải là chuyện dễ dàng.

Về đồ chơi Trung Quốc chạy Android, mình nghĩ thông thường sẽ có một OEM Distributor chịu trách nhiệm phát triển phần cứng và phần mềm tương thích vói phần cứng (mấy cái driver chẳng hạn) và đem bán ra ngoài cho dân chúng sản xuất thiết bị. Mô hình này gần gần giống dạng mobile Trung Quốc đã làm.

Like
    0
    Tớ chưa dọc android x86 nên ko biết nó hỗ trợ hardware thế nào. Nhưng nếu andro xài kernel 2.6.xx bản full thì chuyện support drv cho dòng máy desktop ko thành vấn đề. bởi vì thế hệ kernel 2.6.xx đã hỗ trợ (ở mức kernel driver) tới 90% các loại phần cứng thông dụng hiện giờ, chẳng hạn như toàn bộ chipset NB SB của Intel, AMD, tất cả chipset sound & mạng/wifi của realtek, broadcom, intel, atheros, via, sis...Về đồ họa thì hỗ trợ ati, nvidia, intel, via thông qua bộ driver mã mở xf86 của xorg foundation. Vậy thì còn ngại gì nữa ??

Like
    0
    Chạy để tham khảo thôi,đỡ lỗi thời,chứ chắc chắn sang năm có bản dùng cho PC

Like
    1
    có thể chạy được sao mình chưa thử nhưng mà nghe có vẻ hấp dẫn rồi cũng muốn thử xem thế nào mới được

Like
    1
    chạy kiểu này giật lắm bạn à không thể nào mà đỡ được ấy

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết