Trang 7 / 8 FirstFirst ... 245678 LastLast
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 71
    Like
    583
    Quote Được gửi bởi megaownage View Post
    Có những cái ba phải là cách an toàn nhất:

ái dà hay ái già gì cũng như nhau

Nhưng có những lúc ba phải không được:

chủ động với thụ động hoàn toàn trái nghĩa với nhau
    Cao thủ nói lái !
    ___ W ___

Like
    3,392
    Quote Được gửi bởi TongNghien View Post
    Cao thủ nói lái !
    Đã tôn Mèo đốc tông làm sư phụ lâu rồi mà!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    0
    Quote Được gửi bởi huongct View Post
    Tui thấy mắc cười cái bạn này ghê, bạn bảo không chắc thì bạn cãi là cãi làm sao, không chắc thì tốt nhứt im lặng nghe thiên hạ cãi bạn à. Bạn có chắc tự điển online hay Google là đúng 100% không, mà bảo đó là dẫn chứng tốt ? Nếu chỉ biết dựa Google thì đã có kq lâu rồi, xoay sở cho 11.600.000kq, trong khi xoay xở chỉ có 683.000kq. Ít ra người ta còn lập luận vào cái được dạy từ trước tới nay và cái đầu của mình, chưa biết đúng sai tới đâu chứ không phải cái máy tìm kiếm.
    nếu bạn có tí não và biết cách vận dụng nó một xíu thì bạn sẽ thấy tôi chẳng "cãi" điều gì ở đây cả. Tôi chỉ muốn bảo vệ cho việc tranh luận giữa 2 phe diễn ra theo hướng tích cực và có tính xây dựng vì tôi cũng muốn biết viết thế nào mới là đúng. Tôi nói "dẫn chứng tốt hơn" (sao lại cố tình bỏ chữ "hơn", và cả đoạn sau, thế?) ý là "dẫn chứng khách quan" tốt hơn "dẫn chứng tự chế". Và "có" thì vẫn tốt hơn là "không".

bạn chê google thì zoom-in dẫn chứng onggia9999 mới bổ sung để tham khảo nhé.

Like
    583
    Khổ ghê, sao tự nhiên chúng ta lại phải lệ thuộc vào việc dẫn chứng nhỉ ?

Nếu không có dẫn chứng, thì nghĩa là chúng ta đã sai à ?!!

Mình cho rằng điều đó đúng.
    Bạn cũng cho rằng điều đó đúng.
    Người kia cũng cho rằng điều đó đúng.
    Người nọ cũng cho rằng điều đó đúng.
    Vậy thì còn cần dẫn chứng ở đâu đó mới chịu hay sao ?

Tái viết : dẫn chứng mà mình tham khảo là từ quyển 4 của bộ "Từ điển Bách khoa Việt Nam" (Nhà xuất bản Từ điển Bách khoa, năm xuất bản : 2005). Như vậy, làm sao đưa link cho mọi người tham khảo được đây ?
    ___ W ___

Like
    50
    Quote Được gửi bởi danceswithwolves View Post
    nếu bạn có tí não và biết cách vận dụng nó một xíu thì bạn sẽ thấy tôi chẳng "cãi" điều gì ở đây cả. Tôi chỉ muốn bảo vệ cho việc tranh luận giữa 2 phe diễn ra theo hướng tích cực và có tính xây dựng vì tôi cũng muốn biết viết thế nào mới là đúng. Tôi nói "dẫn chứng tốt hơn" (sao lại cố tình bỏ chữ "hơn", và cả đoạn sau, thế?) ý là "dẫn chứng khách quan" tốt hơn "dẫn chứng tự chế". Và "có" thì vẫn tốt hơn là "không".

bạn chê google thì zoom-in dẫn chứng onggia9999 mới bổ sung để tham khảo nhé.

- Tui thấy bạn nói nhiều mà nội dung nghèo nàn quá, bạn cứ thử chứng minh "xoay sở" là sai đi, cho người ta mở rộng tầm mắt.
    - Đang nói chuyện đúng và sai, đối với tôi tốt là tốt, còn "tốt hơn" như bạn nói thì tui không rãnh để làm cái chuyện "bảo vệ cho việc tranh luận giữa 2 phe ", không ai cần đâu, cứ nói cái gì mình biết đi, không biết thì nín nghe người ta nói vậy. Còn cái đoạn tui không trích dẫn là nó không liên quan tới tui, bạn đang nói với bạn TC mà.
    - Dẫn chứng của bạn Onggia cũng là một tham khảo, bạn chắc nó đúng à ?. Một lần nữa bạn cứ vịn vô Google, bạn chẳng còn gì hay ho nữa sao ?. Nếu vậy sao bạn không có ý kiến gì về kết quả tìm kiếm của Google mà tui đã nói !.

Like
    22
    Mấy bác dẹp hết bàn luận thôi. Theo em xoay sở/xoay xở chỉ là văn nói vì vậy viết cách nào cũng sai chính tả. Đúng hông nè )
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    64
    Quote Được gửi bởi TongNghien View Post

Tái viết : dẫn chứng mà mình tham khảo là từ quyển 4 của bộ "Từ điển Bách khoa Việt Nam" (Nhà xuất bản Từ điển Bách khoa, năm xuất bản : 2005). Như vậy, làm sao đưa link cho mọi người tham khảo được đây ?
    Thì Bác cứ chụp hình úp lên như bạn ongia999 vậy đó cho mọi người tham khảo.

Còn theo như ngu ý của mình, do tiếng Việt (quốc ngữ) dựa trên kí tự la-tinh để phiên âm tiếng nói ban đầu do người nước ngoài soạn, nhưng do tiếng Việt một số từ khó phát âm đối với họ nên việc phiên âm ko chuẩn là dể xảy ra. Và tùy theo từng từ mà trong quá trình sử dụng chúng ta dần dần có sự điều chỉnh. Đó là chưa kể, đi từ bắc vào nam, tiếng nói người VN ko nơi nào giống nơi nào.
    Còn việc tranh luận là "Xở" ko có nghỉa - chỉ ghép với từ chính xoay để thành từ lái, hay chử "Sở" có nghỉa là "tự thân - bản thân" cũng chỉ là 1 cách giải thích mà thôi nếu ko trưng ra được những bằng chứng thuyêt phục.
    Wiki là để tham khảo cho vui, Google đơn thuần là công cụ tìm kiếm (chứ ko có phân biệt đúng sai) đưa ra để cãi làm chi cho mệt.
    La luna cacciatore.

Like
    2,418
    Xét theo phát âm, bây giờ con nít học tiếng việt, "s" và "x" phân biệt rất rõ ràng, ví dụ như "sung sướng" và "xấu xa". Từ đó mà suy ra:
    1. "Xoay xở" có vẻ đọc sao viết vậy hơn.
    2. "Xoay sở" nếu viết như vầy, đọc lên hai âm khác hẳn nhau, và người nghe chả hiểu mình nói cái gì.

PS: cá nhân mình, từ nhỏ đến lớn đều viết là "xoay sở", nãy giờ ngồi viết bài này thì có vẻ mình đã viết sai, nhưng không có ý định đổi lại.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    0
    Quote Được gửi bởi huongct;32***82
    - Tui thấy bạn nói nhiều mà nội dung nghèo nàn quá, bạn cứ thử chứng minh "xoay sở" là sai đi, cho người ta mở rộng tầm mắt.
    - Đang nói chuyện đúng và sai, đối với tôi tốt là tốt, còn "tốt hơn" như bạn nói thì tui không rãnh để làm cái chuyện "bảo vệ cho việc tranh luận giữa 2 phe ", không ai cần đâu, cứ nói cái gì mình biết đi, không biết thì nín nghe người ta nói vậy. Còn cái đoạn tui không trích dẫn là nó không liên quan tới tui, bạn đang nói với bạn TC mà.
    - Dẫn chứng của bạn Onggia cũng là một tham khảo, bạn chắc nó đúng à ?. Một lần nữa bạn cứ vịn vô Google, bạn chẳng còn gì hay ho nữa sao ?. Nếu vậy sao bạn không có ý kiến gì về kết quả tìm kiếm của Google mà tui đã nói !.
    đau khổ... sao chỉ toàn chất trắng thế này?

Like
    2,418
    Cách đây cả tuần có ý kiến ý cò, chả hiểu sao nó đâu mất tiêu, thôi gõ lại vậy.

1. Chương trình tiếng Việt cho học sinh hiện giờ phân biệt cách đọc rất rõ ràng giữa "S" và "X".

2. dựa theo âm phát ra, "xoay xở" có hai âm đầu đọc y chang nhau, như vậy sẽ được viết giống nhau, tức "Xoay Xở" hoặc "Soay Sở". Cũng theo phát âm, "xoay xở" đọc tương tự như "xấu xa".

3. Kết luận:

3.1 dù từ nhỏ tới lớn mình toàn viết là xoay sở, nhưng có vẻ như xoay xở mới là cách viết đúng.
    3.2 Đồng ý với Bạch bà, bộ giáo dục mà bảo là "xoay xở" thì mình tui viết sai thôi, chứ không dám bảo con nó viết giống mình.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Trang 7 / 8 FirstFirst ... 245678 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết