Trang 6 / 8 FirstFirst ... 345678 LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 71
    Like
    529
    Quote Được gửi bởi bachnga View Post
    Chắc lão bị mắng nhiều nên giờ thấy lão khôn dễ sợ
    Thì cũng phải lần lần khôn ra chứ, bác Mèo nhẩy ?

Like
    84
    Không dám, lanh hồn thi thân ắc cực lắm!

Like
    50
    Em thấy đọc thì có thể không chuẩn (vùng miền), chứ viết mà không chuẩn thì không ổn, đâu phải chỉ có "xoay sở" mà còn nhiều từ khác nữa, chữ nghĩa mà không thống nhất thì sao nhỉ ?. chắc chắn sẽ phát sinh phiền phức. Bởi vậy em ủng hộ chuyện viết đúng viết chuẩn.

Like
    84
    Ối, colour hay color cũng chẳng chết ai. Chỉ khổ cái dùng [colour]thì nét nó không chịu[/colour].
    Như vậy ta có thể kết luận nên theo tiêu chuẩn dạy từ color cho tất cả sách giáo khoa không?

Like
    289
    Em nghĩ cái nào thông dụng hơn thì dùng thôi anh, VD như cái Router, học trong lớp từ nhỏ thì cứ Rao Tơ, biết là tụi Mỹ đó đọc thành Đơ nhưng quen rồi. Thế là 1 hôm có 1 ông Tây vô mua hàng hỏi có bán cái Rao Đơ ko? Lúc đó chẳng biết cái Rao Đơ là cái gì cả nên trả lời hổng có mà ko để ý là mắt thằng này nó đang nhìn cái Router T_T. Thế là bị hụt mất 1 khách hàng, bây giờ mà ai bắt em đọc là Rao Tơ em gõ cho lủng đầu.

Kết nuận: Cái nào ảnh hưởng tới cuộc sống của mình theo hướng tích cực thì xài. Đi ra ngoài Nam Định, Hà Nội chơi mà nói giọng Nam đặc chỉ có thiệt. Xuống miền Tây mà bon chen giọng Bắc vô cũng khó mà gần. Còn xu hướng xã hội nó theo chiều nào thì mình ngả theo chiều đó

Like
    0
    Quote Được gửi bởi TongNghien View Post
    Vì sao từ trước đến giờ, bạn lại viết là "xoay sở" vậy ?

Bạn có chắc là bạn viết đúng hay không ?

Nếu chắc chắn, bạn có thể đưa ra dẫn chứng khách quan hay không ?
    tôi không chắc "xoay sở" đúng (hơn là "xoay xở"). Có lẽ tôi dùng "xoay sở" vì lần đầu tiên thấy (đọc?) nó là ở dạng "sở" và đến giờ vẫn có cảm giác nó "bờ rồ" hơn "xở" 101. Tôi có để ý thấy từ này được dùng ở 2 dạng "sở" và "xở", và dạng "xở" gặp nhiều hơn hẳn, có mặt trong nhiều tự điển online (bạn google là ra thôi) nên khả năng là trước giờ tôi dùng sai từ. Ít ra đó cũng là dẫn chứng tốt hơn kiểu "tôi thấy sở mới đúng vì nó là từ Hán Việt có nghĩa...." + không dẫn chứng như cách một số các bạn ở đây bảo vệ cho lập luận của mình.

Quote Được gửi bởi thaychuastudio View Post
    Vậy cố gắng diễn giải,quy nạp, chứng minh một mệnh đề nó sờ sờ ra đấy. Chẳng phải là phí công vô ích sao?
    thế nào là "sờ sờ ra đấy"? tôi nghĩ, chỉ có những thứ gọi là tiền đề thì ta mới phải chấp nhận và không cần chứng minh; còn thì mệnh đề muốn được công nhận đúng hay sai thì phải được chứng minh (dựa trên những tiền đề). Chứng minh không được, xong rồi phán "tôi thấy nó vậy thì nó phải là như vậy" kiểu bạn thì tôi xin phép đỡ không nổi. Giờ mà xuất hiện một bác cũng xông lên phán "xoay xở đúng vì đơn giản nó là từ đúng" thì chắc có đánh nhau to 101.

Like
    1,303
    Quote Được gửi bởi bachnga View Post
    Nhưng nếu trong sách giáo khoa bây giờ yêu cầu là xoay xở (chả cần biết ông bà PGS PTS nào cải cách như thế) bạn có dám dạy con, cháu bạn xoay sở là đúng không?
    Không chỉ có sách ngày nay đâu, sách ngày hơi xưa cũng đã dùng từ "Xoay xở" rồi.
    Cố lục trong đống sách củ (trước GP) là để tìm quyển "Từ điển tiếng Việt" nhưng ko ra, thôi lấy tạm quyển này (Xuất bản năm 1966)

Bìa:

Nội dung:

Like
    50
    Quote Được gửi bởi danceswithwolves View Post
    tôi không chắc "xoay sở" đúng (hơn là "xoay xở"). Có lẽ tôi dùng "xoay sở" vì lần đầu tiên thấy (đọc?) nó là ở dạng "sở" và đến giờ vẫn có cảm giác nó "bờ rồ" hơn "xở" 101. Tôi có để ý thấy từ này được dùng ở 2 dạng "sở" và "xở", và dạng "xở" gặp nhiều hơn hẳn, có mặt trong nhiều tự điển online (bạn google là ra thôi) nên khả năng là trước giờ tôi dùng sai từ. Ít ra đó cũng là dẫn chứng tốt hơn kiểu "tôi thấy sở mới đúng vì nó là từ Hán Việt có nghĩa...." + không dẫn chứng như cách một số các bạn ở đây bảo vệ cho lập luận của mình.

.
    Tui thấy mắc cười cái bạn này ghê, bạn bảo không chắc thì bạn cãi là cãi làm sao, không chắc thì tốt nhứt im lặng nghe thiên hạ cãi bạn à. Bạn có chắc tự điển online hay Google là đúng 100% không, mà bảo đó là dẫn chứng tốt ? Nếu chỉ biết dựa Google thì đã có kq lâu rồi, xoay sở cho 11.600.000kq, trong khi xoay xở chỉ có 683.000kq. Ít ra người ta còn lập luận vào cái được dạy từ trước tới nay và cái đầu của mình, chưa biết đúng sai tới đâu chứ không phải cái máy tìm kiếm.

Like
    828
    Bi giờ dzị nè. Xoay xở hay xoay sở gì ... đúng tất!!!

Phù!! sao mình ba phải dzị chời
    www.xdata.vn

Dịch Vụ Lưu Trữ Máy Chủ Tốt Nhất Tôi Đã Chọn

Like
    84
    Quote Được gửi bởi thaychuastudio View Post
    Bi giờ dzị nè. Xoay xở hay xoay sở gì ... đúng tất!!!

Phù!! sao mình ba phải dzị chời
    Có những cái ba phải là cách an toàn nhất:

ái dà hay ái già gì cũng như nhau

Nhưng có những lúc ba phải không được:

chủ động với thụ động hoàn toàn trái nghĩa với nhau

Trang 6 / 8 FirstFirst ... 345678 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết