Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

Cả hệ thống mạng cơ quan bị out

Trên diễn đàn có cao nhân nào giúp mình được không, đau đầu hai hôm rồi mới tìm ra được nguyên nhân:
    Hôm qua ở cơ quan mình làm việc tự nhiên cả hệ thống không vào được internet, sau vài tiếng khắc phục thì vào được nhưng chỉ được một nửa thôi
    mình mô tả mạng ở cơ quan mình nhé ( từ modem kết nối vào Swich(1) và từ Swich(1) cắm trực tiếp vào máy khác phần này khắc phục xong vào mạng Ok) còn nửa kia thì cũng ( từ modem kết nối vào Swich(1) và kết nối sang Swich(2) và cắm vào các máy khác) cứ day của Switch (2) cắm vào modem là out cả hệ thống (rút dây Switch(2) reset lại modem thì các máy kết nối Switch(1) lại vào được internet
    Có ai giải thích hộ mình được không ? xin cảm ơn
    Quote Quote

Like
    0
    Theo ý kiến cá nhân mình nghĩ thì cái vấn đề ở cái switch 2 rồi. Mình chưa đi làm (đang đi học) nên không dám múa rìu qua mắt thợ, chỉ dám đề ra suy nghĩ thôi, có gì bạn bỏ qua nhé.
    Theo mình thì bạn nên đi sửa hoặc mua cái switch khác, vì mình có setup cái hệ thống mạng ở nhà (nhỏ thôi, vài người dùng) thì lâu lâu (chạm điện hay sao đó) tất cả các đèn của switch đều sáng (trong khi mình chỉ cắm mấy port thôi), nghĩa là (theo mình nghĩ) switch nó tràn bộ đệm và phát đi rất nhiều gói tin, làm tràn hệ thống, khi mình rút điện switch ra rồi cắm điện trở lại thì nó sáng đúng những port mình cắm, và modem cũng chạy lại. Do hệ thống mình chỉ là mạng gia đình nên không biết có đúng với trường hợp của bạn không nữa.
    Trên là ý kiến cá nhân, hy vọng giúp được bạn.

Like
    1
    Tách ra mà trị dần.
    1. Đổi chỗ 2 cái switch. Lấy cái 2 cắm vào chỗ cái 1. Nếu 1/2 mạng ok thì ko phải do cái switch, chuyển qua bước 2. Nếu ko chạy đc --> Mua cái khác. Giải quyết xong.
    2. Cắm cái switch 1 vào chỗ cũ. Cắm cái switch 2 vào switch 1 (chỉ cắm switch 2 ko thôi nhé, ko cắm các máy khác). Nếu 1/2 mạng kia vẫn chạy đc thì chuyển sang bước 3. Nếu bị out --> Chắc chắn do cái dây nối giữa 2 switch rồi. Thay đi là xong.
    3. Cắm lần lượt các máy vào, sẽ có 2 trường hợp xảy ra:
    Trường hợp 1: mạng chậm dần cho tới khi cắm máy thứ n --> Mấy cái đó dính virus rồi, virus thuộc thể loại botnet hoặc spam nên chiếm hết đường truyền. Format cài lại thôi.
    Trường hợp 2: cắm 1 máy nào đó vào là bị out cả mạng --> Xem lại cái dây rồi xử đẹp cái máy đó là xong.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết