Trang 1 / 8 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 79
    abc91132 Guest

Sự thật về các công ty IT nhỏ ???

Dạo này thất nghiệp nên thường lên mấy trang việc làm online để find new job.Sau 1 tháng click & view trên đó thì mình thấy 1 điều hết sức phi lí và buồn cười là: hầu như (95%) các công ti nhỏ đều tuyển nv có kinh nghiệm tối thiểu 1 năm (thậm chí có chỗ 2 năm) trong khi qui mô thì bé con con cỡ 1 cái nhà trong hẻm. Mình cũng đã liều apply + pv 1 chỗ rồi và trải nghiệm nó thế này: tiêu chí interviewer (là ng pv đầu tiên và cũng chính là giám đốc cty) rất thực dụng thiêu kiểu nhanh - gọn - lẹ.Đầu tiên họ kêu mình mang laptop tới show hàng đã làm đc cho họ, mình thì chả có kn j ráo, show luôn mấy project làm trong trường ra thế mà họ cũng cố gắng nghe và còn hỏi khách hàng của project là gì (ấy là lúc chưa bit đó chỉ btap lớn ở trường).Rồi thì nói nói và nói...chả hỏi 1 câu gì về căn bản ráo.Điều mình choáng nhất là cái cty mình liều mạng đó là bộ phận interview mình là 2 ng Pháp, mới vô 1 cái là 1 tràng English ko chuẩn bị ko lường đc.Nhỏ mà có võ chăng ?Biết là sau cuộc pv vừa rồi mình sẽ out nên lại lọ mọ kiếm job, và...hàng loạt cty nho nhỏ kiểu như thế xuất hiện nhan nhản sau mỗi lần click chuột.
    Mình có 1 câu hỏi thế này: với 1 qui mô "to đùng" như thế thì liệu những ng có kinh nghiệm lâu năm có thèm để mắt đến ko ?(Có nơi đòi kn mà lương chỉ từ 5->8tr) mà newbie thì ko nhận ! Vậy thực chất họ muốn cái gì nhỉ ?
    Quote Quote

Like
    0
    ....chắc là để vùi dập nhân tài VN

Like
    0
    Theo cảm nhận cá nhân của mình thì việc các cty nhỏ yêu cầu kinh nghiệm khi tuyển dụng là do họ sẽ tiết kiệm được chi phí & thời gian đào tạo nhân viên làm việc. Thông thường thì ở các cty nhỏ, thời gian nhân viên gắn bó với cty cũng ngắn hơn ở các cty lớn.

Việc tuyển dụng của từng cty cũng khác nhau, có nơi tạo cho mình cảm giác thoải mái, dễ dàng; có nơi thì chặt chẽ và rắc rối (đôi khi ko cần thiết) hơn.

Chúc bạn abc91132 sớm tìm được công việc như ý.

Like
    3
    Quote Được gửi bởi abc91132 View Post
    Dạo này thất nghiệp nên thường lên mấy trang việc làm online để find new job.Sau 1 tháng click & view trên đó thì mình thấy 1 điều hết sức phi lí và buồn cười là: hầu như (95%) các công ti nhỏ đều tuyển nv có kinh nghiệm tối thiểu 1 năm (thậm chí có chỗ 2 năm) trong khi qui mô thì bé con con cỡ 1 cái nhà trong hẻm. Mình cũng đã liều apply + pv 1 chỗ rồi và trải nghiệm nó thế này: tiêu chí interviewer (là ng pv đầu tiên và cũng chính là giám đốc cty) rất thực dụng thiêu kiểu nhanh - gọn - lẹ.Đầu tiên họ kêu mình mang laptop tới show hàng đã làm đc cho họ, mình thì chả có kn j ráo, show luôn mấy project làm trong trường ra thế mà họ cũng cố gắng nghe và còn hỏi khách hàng của project là gì (ấy là lúc chưa bit đó chỉ btap lớn ở trường).Rồi thì nói nói và nói...chả hỏi 1 câu gì về căn bản ráo.Điều mình choáng nhất là cái cty mình liều mạng đó là bộ phận interview mình là 2 ng Pháp, mới vô 1 cái là 1 tràng English ko chuẩn bị ko lường đc.Nhỏ mà có võ chăng ?Biết là sau cuộc pv vừa rồi mình sẽ out nên lại lọ mọ kiếm job, và...hàng loạt cty nho nhỏ kiểu như thế xuất hiện nhan nhản sau mỗi lần click chuột.
    Mình có 1 câu hỏi thế này: với 1 qui mô "to đùng" như thế thì liệu những ng có kinh nghiệm lâu năm có thèm để mắt đến ko ?(Có nơi đòi kn mà lương chỉ từ 5->8tr) mà newbie thì ko nhận ! Vậy thực chất họ muốn cái gì nhỉ ?
    Suy nghĩ bạn chỉ mới 1 chiều và có vẻ hơi thiếu thiện cảm chút xíu.

Theo mình biết 1 số cty IT mô hình nhỏ, có nhiều dạng:
    Dạng 1 : Họ không có nhiều tiền đầu tư, nhưng có kỹ năng và 1 số kinh nghiệm liên quan đến ý tưởng mở công ty của họ. Vì vậy những cty thuộc dạng này thường chỉ tuyển 2-4 nhân viên với kinh nghiệm không quá 3 năm, vì nếu tuyển cao thì nhu cầu họ cũng không quá cần mà lãng phí. Ngoài ra cty dạng 1 này còn bị 1 thứ chi phối đó là niềm tin. Họ cần một thời gian dài ban đầu thử thách, vì vậy thường khi xin việc với họ, họ sẽ đề cập chuyện khó khăn ban đầu. (giống những cty bự lúc trước cũng bé tý). Nếu họ thổi phồng thì cty này không nên làm.

Dạng 2: Là dạng na ná những cty thành lập nhằm đi cửa sau cho 1 bộ phận ABC nào đó của 1 số cty lớn. khi khách hàng nhu cầu không đạt chuẩn cty lớn, thì họ sẽ đi cửa sau , để đưa khách hàng về cty nhỏ này. Và tất nhiên công việc ở đây sẽ rất đều vì họ sẽ bơm về cty nhỏ ít nhất 2-3 nhân viên lão luyện hoặc có kinh nghiệm chiến đấu cao (có thể làm trưởng nhóm). Nếu làm dạng cty này bạn cần ít nhất 2-3 năm kinh nghiệm trở lên.

Để phân biệt 2 dạng này bạn cần trang bị nhiều kinh nghiệm xin việc và làm việc

Đôi dòng gọi là Bình Loạn, xin các Bác đừng chém.

Like
    0
    Ngoài ra, hướng phát triển của 1 cty cũng là cái rất quan trọng. Trong kinh doanh có thể có những người bắt tay xây dựng cty ngay từ khi ra trường, có người thì làm vài năm ở các cty khác nhau để lấy quan hệ và kinh nghiệm rồi mở cty riêng.
    Trong cùng ngành IT, mỗi cty cũng lại có mô hình và cách thức phát triển khác nhau, điều này phụ thuộc vào đội ngũ ban giám đốc của cty đó (bao gồm: giám đốc và các nhân viên chính)
    Nếu tự tin, các bạn có thể tìm hiểu kỹ quy mô, tiềm lực của cty đó và quyết định có tham gia hay không? Nếu không tự tin thì theo tôi các bạn nên tìm 1 cty lớn hơn để vừa làm vừa học việc.
    Ở cty lớn, các bạn có thể được đào tạo và làm việc ngay, tuy nhiên tùy vào đặc thù công việc các bạn có thể chỉ là người làm gia công/chuyên môn 1 công việc cụ thể nào đó. Với cty nhỏ, các bạn có thể làm đa năng hơn, phụ trách nhiều nhiệm vụ khác nhau và xoay sở với những khó khăn ban đầu để lớn mạnh/thay đổi .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi abc91132 View Post
    chủ thread học ngành gì? học ở đâu?

abc91132 Guest

Rất hay !

Học IT ở Tự Nhiên hệ DHCQ bác ạ

Like
    0

Thế nào là công ty IT nhỏ và lớn ?

Chào bạn !

Đọc nhận xét của bạn tôi thấy bạn thất nghiệp là phải...,bởi bạn hiểu sai nhiều quá. Công ty trong lĩnh vực IT lớn hay nhỏ không nhìn vào địa điểm hay đếm số nhân viên bạn ạ.

Còn các vấn đề :các công ty muốn gì, cách phỏng vấn, lương,...tôi không cần bàn ở đây bởi bạn chưa đủ tầm để hiểu.

Tôi chỉ khuyên bạn nên tìm " cài thêm " những phần mềm về kiến thức xã hội cho "CBU" của bạn hơn những gì thuộc về hàn lâm từ nhà trường đã cài cho bạn mới mong có một việc làm tốt và cơ hội phát triển cho bản thân bạn được.

Chúc bạn thành công hơn !
    Được sửa bởi congthanh5767 lúc 11:26 ngày 10-06-2010

abc91132 Guest
    Quote Được gửi bởi congthanh5767 View Post
    Chào bạn !

Đọc nhận xét của bạn tôi thấy bạn thất nghiệp là phải...,bởi bạn không biết đâu là công nhỏ hay lớn...Công ty trong lĩnh vực IT lớn hay nhỏ không nhìn vào địa điểm hay đếm số nhân viên bạn ạ.

Còn các vấn đề :các công ty muốn gì, cách phỏng vấn, lương,...tôi không cần bàn ở đây bởi bạn chưa đủ tầm để hiểu.

Bạn cần phải " cài thêm " những phần mềm về kiến thức xã hội cho "CBU" của bạn hơn những gì thuộc về hàn lâm từ nhà trướng đã cài cho bạn mới mong có một cơ hội phát triển cho bản thân bạn được.

Chúc bạn thành công hơn !
    Chả cần biết chú là ai nhưng lên mặt dạy đời ng muốn chia sẻ wan điểm (và cũng là ng đặt câu hỏi) thì hoàn toàn ko tốt chút nào đâu ! Cuối bài tôi có đặt 1 câu hỏi chứ ko chê bai nhục mạ này nọ dù cũng có thái độ bất bình chút.
    Chú có dám cá với tôi là những cty đó CMMI level 3 trở lên ko ? Chú có dám mạnh miệng tuyên bố rằng 1 cty có CMMI level 3(3 thôi nhé chứ chưa cần 5 như FPT,CSC...) trở lên và có qui mô > 100 ng là 1 cty nhỏ hơn 1 cty mà tôi liều mạng ko ?
    Chú nói vậy nghĩa là chú có tầm nhìn lớn hơn tôi nhưng e rằng ng có tầm nhìn lớn mà đánh giá 1 con ng chỉ wa dòng chữ "đang thất nghiệp" liệu có ổn ko ?
    // Bài viết = 7 )

Like
    0
    Cty nhỏ tuyển người có kinh nghiệm cũng đúng.
    Nếu tuyển ko có KN,cty thu nhập thấp còn phải trả lương cho ngừoi học việc nữa.
    Tuyển ít nhưng chất lượng.

Trang 1 / 8 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết