Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

Ngôn ngữ lập trình nào thì tốt cho mục đích của mình?

Xin chào các bạn trong diễn đàn tin học.
    Mình là sinh viên ngành tài chính và đây là định hướng nghề nghiệp của mình.
    Hiện mình đang muốn học một ngôn ngữ lập trình để giải quyết các bài toán về tài chính, và các thí nghiệm vật lí đơn giản. Liệu các bạn có thể tư vấn cho mình được không?
    Xin chân thành cảm ơn.
    Quote Quote

Like
    11
    Tài chính và vật lý là sao ta?.

Like
    136
    tài chính chắc là xài vb đi! đừng xài C làm chi!
    hoặc là vb.net, c# nha!

Like
    0
    Ngôn ngữ lập trình Pascal đơn giản và đáp ứng đủ yêu cầu của bạn.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tuananh100592 View Post
    Xin chào các bạn trong diễn đàn tin học.
    Mình là sinh viên ngành tài chính và đây là định hướng nghề nghiệp của mình.
    Hiện mình đang muốn học một ngôn ngữ lập trình để giải quyết các bài toán về tài chính, và các thí nghiệm vật lí đơn giản. Liệu các bạn có thể tư vấn cho mình được không?
    Xin chân thành cảm ơn.
    Cậu nên học Visual Basic, dùng để viết các macro trong Excel và mô phỏng rất tốt các thí nghiệm vật lý đó. Nếu có thể thì cả MATLAB nữa, cũng tốt cho cả 2 lĩnh vực cậu quan tâm.

Like
    0
    Bạn không thuộc chuyên ngành tin thì nên học Visual Basic, vì nó đơn giản và áp dụng cho bạn nhiều.

Like
    84
    Hầu hết các ngôn ngữ lập trình hiện đại đều rất nặng ký. Vì chúng được sanh ra để giải quyết các đồ án lớn.

Nếu muốn lập trình để tính toán các công thức (vật lý?) thì Pascal đủ rồi. Pascal được sanh ra để làm ngôn ngữ dạy lập trình nên cấu trúc nó rất khoa học và dễ hiểu. Nếu muốn tính những vấn đề phức tạp của vật lý hay kỹ thuật thì bắt buộc phải dùng các phần mềm chuyên ngành như onminh đã dẫn: MATLAB

Ngành tài chính thì chỉ cần học thật khá Excel. Tức là cách trình bày dữ liệu, cách sử sụng các hàm của Excel để phân tich dữ liệu. Lập trình cần rất ít, chỉ khoảng 5% bài toán cần đến lập trình là cùng.

Vì vậy, theo tôi bạn nên học VBA, Visual Basic for Application. Nó là một ngôn ngữ lập trình được gói ghém trong MS Office, và sử dụng nhiều nhất trong Excel và Access. Bạn có Office rồi thì chỉ cần mở macro ra là có VBA, không cần phải cài đặt thêm gì nữa cả. Giao diện của nó cũng rất căn bản. Nên nhớ Basic là ngôn ngữ 'ruột' của ngài Bill Gates tự thuở còn để chỏm nên ngài chăm sóc nó rất kỹ!

Nếu sau này bạn ra trường, đi làm mà thấy phải dùng đến VBA hơn 5% thì nên xét lại cách thiết kế bảng Excel của bạn

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết