Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

JAR file la gi? va muc dich cua viec tao JAR file trong java???

Ban nao co the gioi thieu ve JAR file duoc ko? va muc dich de tao JAR file dung de lam gi? va ban co the huong dan tung buoc de tao JAR file duoc ko? tui thay co cai package java.util.jar, dung no nhu the nao vay?
    Quote Quote

Like
    0
    - Jar File (java archive file) là file để gói chung nhiều file khác, như zip file vậy. Thật ra, nếu bạn có một cái jar file, đổi extension ".jar" thành ".zip" thì sẽ có được một cái zip file.

- Mục đích tạo jar file là để ... gói (!) nhiều file vào một chổ chớ seo...
    Có nhiều loại jar file, tui xin tạm chia thành hai loại: Runnable Jar File và Non-runnable Jar File. Runnable Jar thì để chạy như executable file của C, C++ vậy, có nghĩa là nếu như bạn double click vào jar file đó, nó sẽ khởi động chạy. Loại kia (non-runnable) thì chỉ như zip file.
    * muốn tạo ra loại non-runnable jar thì vô command line, cd tới directory có chứa files của bạn, xong rồi type:

jar cvf jarOutput.jar *.java *.class
    Trong hàng lệnh trên, "jar" là tên của chương trình chạy để compress. "cvf" là option để tạo ra jar file. Trong trường hợp này, c - create new arch chỉ cho chương trình tạo ra file mới; v - verbose output, để thấy được những file gì được gói; f - archive file name, để bảo program là mình có cho cái output jar file name. Muốn coi các options thì type "jar" để nó hiển thị.
    jarOutput.jar là file output, còn *.java, *.class là mấy cái file bạn cần gói.

* còn muốn tạo ra runnable jar file thì xem cái thread này, tui có nói từng bước một:
    http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=34124

package java.util.jar: đọc lại API rồi hỏi kỹ hơn chút nữa coi, hỏi chung chung vậy không biết sao trả lời...

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết