Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ sự cố mạng máy tính

mình đang gặp phải sự cố là máy tính trong văn phòng , khoảng 20 máy thôi
    vấn đề là : cứ vài ngày là 1 số máy trong mạng lại ko thể kết nối tới máy chủ chứa máy in đc , mổi lần bị như vậy mình phải restart lại máy chủ , rùi stop start dịch vụ vài lần mới đc , rất phiền phức
    đây là dòng thông báo lổi của 1 máy khi kết nối vào máy chủ chứa máy in nè : No More connections can be made to this remote computer at this time because there are already as many connections as the computer can accept.
    mình ngỉ là có virus nên đã dùng bkav pro và avira quét , có khả quan nhưng chỉ đc vài ngày là lại bị tình trạng trên , nhửng máy dùng xp thì kết nối còn đc , chứ máy laptop dùng vista hay win7 là bị báo lổi hoài luôn , bác nào từng gặp trường hợp này thì giúp mình với , thank các bác nhiều
    email : xuantruong@tanphatdat.com
    chúc anh chị em 1 ngày làm việc vui và hiệu quả
    Quote Quote

Like
    0
    Máy chủ của bạn gắn máy in là dùng hệ điều hành Windows XP phải không? Câu này :
    "No More connections can be made to this remote computer at this time because there are already as many connections as the computer can accept."

nó báo là có quá nhiều kết nối đến máy chủ. Vì Windows XP cùng 1 thời điểm chỉ cho tối đa 10 kết nối thôi. Do đó nếu vượt quá sẽ có những máy không kết nối được.

Giải pháp cài lên Windows Sever 2003 hay mua thêm 1 máy in nữa.

AI biết giải pháp nào nữa thì xin đóng góp!

Like
    0
    thank bác , đúng là máy mình đang xài xp sp2 , nhưng theo như bác nói thì cùng 1 thời điểm có 10 connect thì mới phát sinh lổi , còn đằng này trong cty nhìu máy nhưng ko phải cùng 1 lúc tất cả đều truy xuất để in mà là thỉnh thoảng mới in thui , nhưng sẽ có máy đc và máy ko đc , nếu tắt máy , để qua hôm sau thì sẽ có máy khác vào đc và máy của ngày hôm trước lại ko vào đc , mình đả thử dùng file .sys trên diển đàn down về chạy để tăng số lượng connect vào máy lên 50 nhưng vẩn ko ăn thua , cài lại windown , và cho máy chưa kết nối lần nào kết nối thử củng ko ăn được luôn mới ghê nè , nhưng vài ngày nó lại đc , bác nào giúp mình trị triệt để vấn đề này với , mình tính cài lại win xp thành server 2003 để nâng lượng connect lên , nhưng ko biết rằng sau khi cài , và nâng lên vậy có còn bị tình trạng này ko nửa , nếu mà bị là thui potay luôn

Like
    0
    Quote Được gửi bởi utu85 View Post
    thank bác , đúng là máy mình đang xài xp sp2 , nhưng theo như bác nói thì cùng 1 thời điểm có 10 connect thì mới phát sinh lổi , còn đằng này trong cty nhìu máy nhưng ko phải cùng 1 lúc tất cả đều truy xuất để in mà là thỉnh thoảng mới in thui , nhưng sẽ có máy đc và máy ko đc , nếu tắt máy , để qua hôm sau thì sẽ có máy khác vào đc và máy của ngày hôm trước lại ko vào đc , mình đả thử dùng file .sys trên diển đàn down về chạy để tăng số lượng connect vào máy lên 50 nhưng vẩn ko ăn thua , cài lại windown , và cho máy chưa kết nối lần nào kết nối thử củng ko ăn được luôn mới ghê nè , nhưng vài ngày nó lại đc , bác nào giúp mình trị triệt để vấn đề này với , mình tính cài lại win xp thành server 2003 để nâng lượng connect lên , nhưng ko biết rằng sau khi cài , và nâng lên vậy có còn bị tình trạng này ko nửa , nếu mà bị là thui potay luôn
    Khi bạn bắt đầu in thì máy đó sẽ kết nối 1 session với máy chủ, lần lượt các máy thứ 2,3...10 khi in thì nó đều tạo 1 session. Những sesion này sẽ mất đi khi bị mất kết nối như:
    - Máy chủ tắt máy
    - Máy con tắt máy
    - Hoặc là bạn tắt ngắt kết nối này bằng tay.
    ...

Do vậy,những máy khác chậm chân sẽ không có chỗ. Do đó khi bạn tắt máy chủ thì những sesion này mất hoàn toàn, khi khởi động lại máy nào nhanh chân thì sẽ chiếm chỗ được. Nên bạn thấy có máy này hôm nay in được nhưng hôm sau không in được, hoặc ngược lại là do cuối ngày làm việc mọi người tắt máy nên các session mất đi nên ngày hôm sau sẽ lại là cuộc đua giành chỗ. Chứ không phải là hơn 10 máy cùng 1 lúc phát lệnh in mới bị đâu

Để kiểm tra thì lúc bị như vậy tại máy chủ bạn click phải vào My computer -> Manage -> bên tay trái chọn Shared Folders -> Sessions: Bạn sẽ thấy danh sách các máy kết nối. Vào phần Open Files nếu thấy các máy nào đang truy xuất \PIPE\Spoolss thì đó là nó đang kết nối máy in. Bác vào phần Sessions -> click phải vào 1 máy nào đó -> Close session, làm tương tự với 1 số máy nữa rồi in xem có thể in được không.

Bạn ghost lại bản WinXP rồi cài Win2003 sẽ giải quyết được vấn đề này. Khi cài Win2003 thì nhớ chú ý có Driver của máy incho loại Windows này không!

Like
    2
    Cái lỗi limit connection này theo mình nên giải quyết bằng cách cài win server. Nếu máy yếu có thể kiếm bản win server 2003 exp (bản rút gọn, mình dùng bản này thấy khá ổn vì nhẹ, máy của mình chỉ có PIV 2.0 ram 256 chạy ngon lành).

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết