Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    0

Laptop Toshiba M45 không boot từ ổ DVD được

Máy của em út đang dùng là Toshiba Satellite M45, hôm trước bị hư mất cái ổ DVD RW, nên em đi kiếm ổ mới gắn vô, nhưng không kiếm được ổ DVD giống i kin ổ cũ, nên người bán hàng đưa cho em cái Ổ cũng Full box, nhưng là của Compaq, người ta nói là ổ nào gắn cũng được à, yên tâm. Về nhà thì thật là Ổ DVD ấy nó read, write rất tốt, tuy nhiên chỉ bị 1 vần đề khiến em nhức nhối, là em không thể khởi động Boot 9.2 từ lúc máy mới Khởi động, mặc dù em đã vô BIOS setup cho nó là Boot ưu tiên từ ổ CD-Rom rồi, em có quay lại 1 cái clip ngắn, mong các anh em Pro vào giúp em, coi clip xong các anh sẽ hiễu rỏ cái bệnh lý của em nó, hic, Giờ em muốn khi73 động bằng Boot CD hì phải làm sao đây ạ? hay là ổ DVD mới nó khong 6thích hợp vơi dòng Toshiba vậy mấy anh??
    Xin chân thành cảm ơn các anh em rất nhiều.
    [ame]http://www.youtube.com/watch?v=H_R3QI5vGjI[/ame]

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

hic, không ai vào Halp em sao?? em bó tay mấy tuần nay, hic,
    Được sửa bởi kid_boy27 lúc 11:21 ngày 13-04-2010 Reason: Bổ sung bài viết
    Quote Quote

Like
    0
    không ai giúp em sao? hic, em không biết cách phân biệt ổ DVD Laptop là Sata hay ATA, bác nào biết chỉ giúp em với, hic, em đi mua mà người ta hỏi, em không biết, nó không cho đổi lại ổ khác rồi, hẻo ghê, hic

Like
    0
    Lạ nhỉ! Lúc khởi động, bác thử bấm F12 xem nó có cho lựa chọn boot từ ổ nào không nhé! Ca này em chưa gặp bao giờ! Có gặp 1 vụ, nhưng đó là do CD hơi kén đĩa tí và cái đĩa CD thì cũng hơi kém rồi!

Like
    1
    Quote Được gửi bởi kid_boy27 View Post
    không ai giúp em sao? hic, em không biết cách phân biệt ổ DVD Laptop là Sata hay ATA, bác nào biết chỉ giúp em với, hic, em đi mua mà người ta hỏi, em không biết, nó không cho đổi lại ổ khác rồi, hẻo ghê, hic
    hầu hết ổ DVD laptop giờ dùng Sata bạn ạ. bạn có thể dùng chương trình Everest để kiểm tra. hoặc dùng trình Manage bằng cách phải chuột vào My Computer >> manage >> Device Manage >> Nhìn sang bên phải, tìm nhánh DVD/CD Rom ... rồi xem thông số ổ đĩa ở đó.

bác không boot đươc là vì đĩa Hirent Boót 9.2 của bác khong hỗ trợ máy đời cao . bác nên thử với đĩa Hirent Boot 9.9 hoặc 10.1 hoặc 10.2 xem.

Quote Được gửi bởi www.SimDep.us View Post
    Lạ nhỉ! Lúc khởi động, bác thử bấm F12 xem nó có cho lựa chọn boot từ ổ nào không nhé! Ca này em chưa gặp bao giờ! Có gặp 1 vụ, nhưng đó là do CD hơi kén đĩa tí và cái đĩa CD thì cũng hơi kém rồi!
    Không phải máy nào cũng có thể ấn F12 để vào chọn thiết bị Boót đâu. Muốn vào thì phải nhìn màn hình ý, Nó chạy nhanh nên bác phải để ý 1 chút.

Like
    0
    cảm ơn bạn nhiều, máy mình là ATA, hic, máy mình cùi rồi Bác ơi, xài được cỡ 5 năm rồi, giờ không biết ổ Quang nào mới thích hợp với nó, hic, ổ cũ của mìh là Matsushita, hic

Like
    5
    1. Bro đổi đĩa boot khác xem thế nào.
    2. Trong clip bro thì thấy bro đang cho BootRom hoạt động, bro tắt chức năng bootrom đi nhé!

Like
    0
    cái này bạn hãy thử mua cái đĩa boot mới xem sao bây giờ nó là 10.4 rồi
    ưu tiên thì đúng rùi chỉ tại là nó không đọc đĩa boot thôi bạn hãy thử xem sau

Like
    0
    làm sao bỏ được BotRom thế bạn User84Gialam??? mà cái chức năng đó nó gây hậu quả gì không bạn???
    Mình đã thay đĩa boot khác rồi vẫn không được, hic, ngay cả đĩa cài XP mà nó cũng không cho Boot vào thì làm sao mình cài lại WIN đây các bác. hic , chán nản thật đấy. máy gì mà kén kì cục ghê.
    cảm ơn cả nhà nhé, chúc cả nhà vui vẻ.
    help me..!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Helpppppppppppppppppppppppp//
    thanks all..hichic
    Được sửa bởi kid_boy27 lúc 00:49 ngày 27-04-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    5
    Bro disable nó đi trong BIOS ấy !

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới