Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30
    Like
    0

Cần giúp đỡ đóng thùng loa,à wên loa thùng

khkhhkhjk ljkhl hl lh l
    Được sửa bởi lydamchieu_86 lúc 02:35 ngày 06-07-2010
    Quote Quote

Like
    0

Thông tin

Quote Được gửi bởi lydamchieu_86 View Post
    chào mọi người mình đang muốn đóng đôi loa thùng với mục đích:

1:trang chí phòng khách
    Có thể gióng 2 loại BOOKSHELL và CASE, nhưng theo minh họa của bạn chắc bạn định làm loa BS.

Nếu về loa BS thì kích thước nó nhỏ gọn hơn dễ bố trí cho các phòng khách có kích thước vừa và nhỏ, đặc điểm loại loa này là cống suất không được mạnh lắm nhưng nếu biết các phối hợp không gian trong phòng và thiết kế thùng loa cộng hưởng bass tốt (BASS REFLEX) thì nó cũng có thể chơi được các bản Rock thể loại Meta hay những bản nhạc tiền chiến với âm tần khá đầy đủ.

Mình sẽ giúp bạn thiết kế 1 bộ loa lớn hơn loại BS thông thường 1 chút cho đủ đô với công suất bạn mong muốn.
    1. Về chọn linh kiện điện tử cho loa
    + Loa Bass
    - Màng giấy ép pha keo là hợp lý, ko mua loại màng cứng trơn với gân cao su rắn, tìm loại có gân cao su càng mỏng càng tốt.
    - Trở kháng loa chọn 8 Ohm hoặc 6 Ohm càng tốt với loa BS sẽ cho ra công suất mạnh nhất (loa dàn nội địa nhật và Anh hay chơi 6 ohm).
    - Độ nhạy với nguồn tín hiệu từ 90 db trở lên, nhỏ hơn khó phối ghép với ampli nhất là Ampli China (công suất loại này ko đúng thực tế, sẽ nói sau).
    - Kích cỡ 20 cm.
    - CS Max 120W - 150W ( Loa tàu toàn ghi lung tung có khi tới 300 W)

+ Loa Mid
    - Màng loa giấy ép như loa bass, ko nên chọn màng cứng quá nghe giọng nữ chói tai lắm.
    - Trở kháng đồng bộ với loa bass
    - Độ nhạy > 90db
    - Kích cỡ 8-10cm
    - CS Max 30-60W
    + Loa Treble
    - Chọn loại làm bằng thạch anh nếu muốn nghe các âm tần tới 22Khz ở mức lơn, nếu không thì chọn loại cuốn lõi từ tính như loa trung nhưng cũng phải đồng bộ về trở kháng và độ nhạy.

2. Làm thùng loa (Thùng cộng hưởng)

Nếu bố trí thẳng hàng và và đặt lỗ cộng hưởng phía trước ta sẽ tính toán như sau:

+ Loa Bass cách lỗ cộng hưởng 15 cm
    + Loa Mid cách loa Bass 20 cm
    + Loa Treble cách loa Mid 10 cm
    + Lỗ cộng hưởng cách đế 10 cm

-->
    + Chiều cao loa : 100cm
    + Chiều ngang: = Width-Bass x 1.5 = 30cm
    + Chiều sâu : = Chiều ngang x 1.2 = 36cm (mã 40cm)

- Khi đóng thùng phân các loa Treble/Mid/Bass/Lỗ cộng hưởng = vách ngăn , từ ngăn loa bass --> lỗ cộng hưởng làm miếng vát chữ nhật sát lưng loa với độ rộng khoảng 5cm để thông âm sang vách cộng hưởng.

- Trên cách vách gắn bông hóa học hoặc mút để giảm ồn khi mở TO.
    - Bộ phân tần nếu ko tự quấn thì mua ở chợ trời, nhưng chất lượng hơi lởm do dùng dây đồng nhiều tạp chất quất trên lõi nhựa và tụ giấy chất lượng kém ( Nếu tự quấn thì mua dây dồng khoảng 0.8 ly và kiếm miếng thép ferit quấn khoảng 50 vòng cho BASS và 20 vòng cho MID, tìm tụ dầu vỏ nhôm 10->20MF cho MID, 2,2-->4.7MF cho TREBLE)

Phần thiết kế AMPLY sẽ overview với mạch công suất dùng 8 sò trường hoặc 8 sò than chạy chế độ AB ( 4 ngược 4 xuôi) cho công suất tới 250W mỗi kênh (2 kênh R-L) sẽ được viết vào dịp sau.

PS: Nếu có ít tiền nên mua 1 amply nội địa còn tốt chứ không nên mua apmly lắp sẵn của tàu vì amply quyết định tới 50% chất lượng âm thanh, loa chỉ 30%, đầu đĩa 10%, cáp nối 10%.

Chúc vui.
    Được sửa bởi BMC-Online lúc 19:00 ngày 19-03-2010

Like
    0
    cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ.mình không rõ lắm ( Khi đóng thùng phân các loa Treble/Mid/Bass/Lỗ cộng hưởng = vách ngăn , từ ngăn loa bass --> lỗ cộng hưởng làm miếng vát chữ nhật sát lưng loa với độ rộng khoảng 5cm để thông âm sang vách cộng hưởng)
    bạn có thể vẽ phác thảo bên trong loa cho minh rễ hình dung dược không vậy.
    giá các loại loa để mình chuẩn bị $$$$.hj
    bạn sem lại cái thùng cộng hưởng dài tân 1m cơ a`.mình muốn nhỏ gon hơn và bố chí loa như hình minh họa ấy có được không.
    2 thùng mỗi thùng công suất 100w thì mua loa như bạn nói chứ.amly có thể mình sẽ mua hàng chất lượng một tý.
    Được sửa bởi lydamchieu_86 lúc 01:02 ngày 20-03-2010

Like
    0
    Vách ngăn đơn giản là chia 3 phần của loa ra riêng biệt kín, tránh nhiễu cộng hưởng trong thùng giữa Bass & Mid, riêng vách giữa Bass với phần lỗ cộng hưởng thì ko làm kín mà để hở khoảng 5cm phía cuối sát lưng loa để âm thanh sau khi cộng hưởng tràn qua khe hở đó chui qua lỗ cộng hưởng ra bên ngoài.

Nếu đóng loa nhỏ hơn thì bạn chỉ cần kiếm loa Bass cỡ 16cm Mid cỡ 6cm và tính theo tỷ lệ là có thể thu nhỏ được, thông thường kích cỡ thùng loa cho Bass 16 là:

Cao = 75cm
    Rộng = 25cm
    Sâu: 30cm

Chiều sâu và chiều cao phải đủ thì mới chia vách ngăn được, và hệ số cộng hưởng của âm trầm sẽ đạt cao hơn nhiều, Nếu dùng Bass 16cm nên tìm mua loại MegaBass, nghĩa là củ loa có nam châm kích cỡ lớn( ngang với loại 20,25cm) thì mới đạt được âm trầm với tần số cỡ 25-30Hz, nếu chon củ nâm châm quá bé thì âm trầm tạo ra sẽ khô cứng người nghe chỉ cảm nhận ở mức thấy được 75-150Hz ( Tần số âm trầm của Bass xuống được càng thấp thì hiệu quả càng mạnh, Khi xem các phim hành động với những tiếng nổ lớn có hiệu ứng mạnh thì tần số xuống rất thấp cỡ 20Hz-30Hz, tai người nhiều khi ko cảm nhận được nhưng nếu bạn mở to sẽ cảm giác sự rung chuyển xung quanh mình..)

Bạn nên đặt hàng ở mấy hàng bán loa chợ trời cái loại mình yêu cầu, 1,2 hôm là họ có ngay, mua loại bày sẵn toàn hàng công nghiệp làm lấy số lượng nên nhiều khi dán keo cho màng loa còn lệch , ấn tay vào màng mà nghe tiếng sột soạt mạnh là vứt đi.
    Lúc mua nhớ dùng tay búng thử vào màng xem âm thanh phát ra có khô quá không, nếu lẹp bẹp thì màng rung quá cứng, nên chọn loại màng nào có tiếng kêu " lộp độp " đàn hồi "mềm mại" như hạt mưa rơi trên tàu lá chuối.

Chúc vui.
    Được sửa bởi BMC-Online lúc 16:07 ngày 23-05-2012

Like
    0
    hình như bạn hiểu nhầm ý mình.mình muốn làm 2 thùng loa mỗi thùng 100w 2 thùng là 200w (dúng không nhỉ)
    bạn sem lại dùm mình nhé chủ nhật mình đi mua rồi mà rối tinh cả lên chưa biết bắt đầu từ đâu.thời gian thì không có
    bạn sem dum mẫu mình tham khảo này nhé.rồi góp ý cho mình.số liệu mình bịa ra thôi.

Like
    0
    Loại loa của bạn mô tả là loại dùng giá treo nămg nghiêng trên tường, chứ loại này kê vào kệ cạch TV thì xấu lắm, Theo thẩm mỹ của mình thì loại loa bố chí 3 loa thẳng hàng có vách ngăn thì đẹp hơn, cho âm thanh trung thực hơn, và đương nhiên nó cao hơn loại nằm ngang, vì loại của bạn nó giảm chiều cao =cách ghép MID,TREBLE vào chung 1 vách.

Loại thùng loa 16cm MEGA BASS nó đạt công suất cỡ 80-120W như bạn yêu cầu, Nên chọn mua amply CS cỡ 150W trở lên.
    Cái quan trọng cho 1 hệ thống âm thanh hay phụ thuộc khá nhiều vào phối hợp trở kháng giữa các thiết bị. Luôn nhớ rằng, nếu thùng loa có độ nhạy kém (<80db) thì cần amply công suất rất cao mới có thể tạo ra được âm thanh 1 cách trung thực và chuẩn xác.

Like
    0
    minh có thể rút ngắn khoảng cách thùng bằng cách dùng loại loa có màng thép đằng sau.như vạy chắc không bị ảnh hưởng bỏi loa bass.còn lỗ thông hơi thì lỗ trond dường kính bao nhiêu và sâu bao nhiêu nếu dùng loại loa bass 16cm như bạn nói.nếu dùng loại tep va mid mình nói thì chiều dài thung giảm được bao nhiêu

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bạn có thể vẽ phác thảo mình hiểu ý bạn rồi còn một vài điển nữa nếu đang online cho mình sin số đt hay nick chát yahoo mình muốn trao đổi với bạn vì mình đi làm nên không có nhiều thời gian.yêu điện tử nên thức đêm thôi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cái vách ngăn với lỗ thông hơi có phải thiết kế như thế này phải không.còn đường kính và chiều sâu là bao nhiêu nêu bass 20 cm
    Được sửa bởi lydamchieu_86 lúc 02:44 ngày 20-03-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    86
    Thấy cái này cũng hay hay trước giờ toàn mua loa làm sẵn.

Bạn BMC-Online cho tôi hỏi tự làm thì cỡ 1 cặp loa khoảng 100w-8Ohm nghe tạm tạm giá khoảng bao nhiêu? Có rẻ hơn và nhanh hơn nhiều so với 1 cặp loa Tiến Đạt không và chất lượng thì cỡ như thế nào?

Like
    0

Chú ý đóng khi thùng loa nên chọn gõ ván ép mềm khoảng 2cm-3cm, tránh dùng các loại ván bằng gỗ cứng vì lúc mở to sẽ gây rất nhiều nhiễu động học khi âm thanh đập vào các vách cứng, mất tính trung thực của loa.

Với chiều sâu của thùng loa tới 30cm và vách ngăn nhiễu giữa Bass & Mid bạn sẽ tái tạo được những âm thanh trầm rất sâu và trung thực mà bạn không cần phải tốn nhiều tiền để mua thêm 1 cục SUB riêng bên ngoài.

Riêng loa Mid nên chọn loại loa có dải động lớn hỗ trợ cho loa BASS, dải động này cỡ 500HZ --> 4KHZ, như vậy ta sẽ đạt được trường âm thanh dầy và đầy đủ, chú ý mạch phân tần cũng phải điều chỉnh lại bộ lọc thông dải cho loa MID nghĩa là tần số cắt dưới <500HZ , cắt cao >4KHZ.

Like
    0
    cảm ơn bạn nhiều.
    có một vấn đề lỗ thông hơi hình chữ nhật nhìn hơi sấu nhỉ.bạn cũng không nghi rõ kích thước lỗ thông hơi.
    sáng kiến làm lỗ thông hơi dạng hình tròn.mình sẽ làm 2 lỗ thông hơi hình tròn gần nhau trên một thùng

cảm ơn vì sự nhiệt tình,chúc tốt lành

11. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết