Trang 3 / 3 FirstFirst 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 30
    Like
    0
    Chậm pha xảy xa khi tín hiệu đi qua các bộ lọc có độ trễ không đồng nhất với nhau, vd loa Trái đi qua phân tần bị Delay 5ms nhưng loa Phải lại bị Delay tới 8ms thì âm thanh stereo đến tai người sẽ lệch pha nhau ( R sẽ chậm hơn L).

Đấu sai cực sẽ ngay ngược pha của tần số âm thanh, ảnh hưởng nghiêm trọng đến âm BASS, vì âm BASS ra khỏi loa L ngược pha với loa R (L-R) khi gặp nhau sẽ bị triệt tiêu đáng kể. nếu đồng pha nó sẽ cộng hưởng (L+R) âm bass sẽ nghe trầm và mạnh hơn nhiều.

Cả 2 trường hợp trên có thể gọi là lệch pha

Like
    0
    bạn ơi vừa vẽ song bản vẽ.có một vấn đề ơ màng ngăn mình đóng theo kich thước loa bass 16cm mà nói cao 75cm rộng 25 cm sâu 30cm nhưng vì mình mua 2 loa 16cm nên khoảng cách của tấm cách âm giữa loa bass và loa mid+tep chỉ căng chỉnh được ở vị trí 1/2 thùng(cách đáy khoảng 40 cm so với chiều dài 75 cm).liệu có ảnh hưởng gì tới cộng hưởng không bạn?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lydamchieu_86 View Post
    bạn ơi vừa vẽ song bản vẽ.có một vấn đề ơ màng ngăn mình đóng theo kich thước loa bass 16cm mà nói cao 75cm rộng 25 cm sâu 30cm nhưng vì mình mua 2 loa 16cm nên khoảng cách của tấm cách âm giữa loa bass và loa mid+tep chỉ căng chỉnh được ở vị trí 1/2 thùng(cách đáy khoảng 40 cm so với chiều dài 75 cm).liệu có ảnh hưởng gì tới cộng hưởng không bạn?
    Bass 16 hơi nhỏ, nên có thể giảm dung tích ngăn BASS để đạt âm trầm hiêu quả nhất nên tấm ngăn MID có thể đặt ở giữa hoặc cao hơn 1 chút.

Nếu tính phần khe thoát là 10 cm thì bạn lấy 75-10 = 65. khoang Bass cao 35 cm, khoang Mid 30cm là OK.

Like
    0
    thích nghịch chơi chứ hả....chứ còn ra chợ trơì thi khoảng trên 2t có cả vừa loa vừa ampli nghe vỡ cửa kính hàng xóm roài....ac ac

Like
    0

Rất hay ! BMC-Online

Quote Được gửi bởi BMC-Online View Post
    Bass 16 hơi nhỏ, nên có thể giảm dung tích ngăn BASS để đạt âm trầm hiêu quả nhất nên tấm ngăn MID có thể đặt ở giữa hoặc cao hơn 1 chút.

Nếu tính phần khe thoát là 10 cm thì bạn lấy 75-10 = 65. khoang Bass cao 35 cm, khoang Mid 30cm là OK.
    bạn làm nghề gì mà hay thức đêm vậy.

Like
    0

Thông tin

Quote Được gửi bởi lydamchieu_86 View Post
    bạn làm nghề gì mà hay thức đêm vậy.
    Nghề mình chỉ mỗi việc trông trăng và đếm sao, đêm nào trở giời thì đi ngủ sớm.

Like
    0
    a mình đoán ra rồi bạn là "bảo vệ".
    1.bảo vệ thì phải thức đêm
    2.bảo vệ phải trông nom mọi thứ trông luôn cả "bầu trời" và "vì sao"
    3.khi trở trời (mưa to sấm chớp đùng đùng) thì không có trộm nên không phải "bảo vệ" nên đi ngủ sớm.
    mình đoán đúng không,hihi mình phục mình quá

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bạn ơi cho mình hỏi khi phân tầng cho loa thì loa bass khi nghe nhạc vẫn có tiếng hát xen lẫn với tiếng bass tất nhiên tiếng bass mạnh hơn như vậy có ổn không hay phân tầng không tốt.loa vi tính 4.1 của mình khi nghe chỉ thấy tiếng bass không hề hoặc rất ít tiếng hát trong đó hai loại loa này liệu có sự khác biệt không

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bạn ơi đâu rồi sao không lên tiếng
    Được sửa bởi lydamchieu_86 lúc 21:39 ngày 27-03-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    trong lúc chờ đóng thùng loa bạn sem tạm con loa vi tính mình mới lắp song nhé

Like
    0

Vui lắm ! Lo thông hơi (cộng hưởng)

Quote Được gửi bởi BMC-Online View Post

Chú ý đóng khi thùng loa nên chọn gõ ván ép mềm khoảng 2cm-3cm, tránh dùng các loại ván bằng gỗ cứng vì lúc mở to sẽ gây rất nhiều nhiễu động học khi âm thanh đập vào các vách cứng, mất tính trung thực của loa.

Với chiều sâu của thùng loa tới 30cm và vách ngăn nhiễu giữa Bass & Mid bạn sẽ tái tạo được những âm thanh trầm rất sâu và trung thực mà bạn không cần phải tốn nhiều tiền để mua thêm 1 cục SUB riêng bên ngoài.

Riêng loa Mid nên chọn loại loa có dải động lớn hỗ trợ cho loa BASS, dải động này cỡ 500HZ --> 4KHZ, như vậy ta sẽ đạt được trường âm thanh dầy và đầy đủ, chú ý mạch phân tần cũng phải điều chỉnh lại bộ lọc thông dải cho loa MID nghĩa là tần số cắt dưới <500HZ , cắt cao >4KHZ.
    xin các bác chỉ dùm: (tui tính tự đóng)
    1. Cái lỗ thông hơi này nên làm hình chữ nhật hay 2 lỗ tròn. => kích thước của các cạnh (chữ nhật), đường kính (tròn) và chiều sâu (dài) của lỗ.
    2. lót mút trong thành loa. vậy mút đây là mút gì? có phải loại mút giống mút làm giẻ lau bảng ko?
    cảm ơn!

Like
    0
    Giup mjh cách nối amply ngoài với loa nammon với

Trang 3 / 3 FirstFirst 123

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết