Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

Giúp em kết nối laptop với máy tính để bàn và máy in với

Xin các anh chỉ giúp em với.
    Ở văn phòng em làm việc, Hub ở chỗ em có 4 cổng, 3 cổng đầu để nối với 3 máy tính để bàn để vào internet, cổng thứ 4 thì nối với bộ phát wifi. Em vẫn dùng laptop để vào internet bằng cách kết nối wifi. Nay em muốn share tài liệu giữa laptop và 3 máy để bàn thì làm thế nào. Tại sao em vào Start\Run và gõ tên máy tính để bàn thì laptop của em không tìm được. Các anh giúp em với

Một trong 3 máy tính để bàn có nối với máy in, em muốn in tài liệu từ laptop thì làm thế nào.

Nhờ các anh chỉ giáo
    Quote Quote

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nguyetlove View Post
    Xin các anh chỉ giúp em với.
    Ở văn phòng em làm việc, Hub ở chỗ em có 4 cổng, 3 cổng đầu để nối với 3 máy tính để bàn để vào internet, cổng thứ 4 thì nối với bộ phát wifi. Em vẫn dùng laptop để vào internet bằng cách kết nối wifi. Nay em muốn share tài liệu giữa laptop và 3 máy để bàn thì làm thế nào. Tại sao em vào Start\Run và gõ tên máy tính để bàn thì laptop của em không tìm được. Các anh giúp em với

Một trong 3 máy tính để bàn có nối với máy in, em muốn in tài liệu từ laptop thì làm thế nào.

Nhờ các anh chỉ giáo
    Ngày nay việc share giữa các máy tính cũng rất đơn giản. Để kết nối được các máy với nhau và chia sẻ cho nhau bạn phải kiểm tra.
    1. các máy tính có cùng dải điạ chỉ IP với nhau không (thông thường là trùng dải nếu bạn không cấu hình tĩnh cho nó mà do DHCP cấp). Kiểm tra bằng cách vào start -> run -> cmd -> ipconfig
    từ đó bạn biết được địa chỉ IP của máy bạn ngồi. giả sử là địa chỉ 192.168.1.3 thì các máy khác cũng có địa chỉ ip tương đối giống chỉ khác số đuôi.
    2. Kiểm tra 2 máy có thông nhau không bằng lênh Ping.
    vào Start - run - cmd - ping điạ chỉ IP hoặc tên máy (ví dụ ping 192.168.1.3)
    3. Để chia sẻ tài liệu bạn phải share trên máy. Ví dụ máy 1 muốn chia sẻ tài liệu cho máy 2 thì trên máy 1 phải share bằng cách phải chuột vào thư mục muốn share, chọn mục sharing and security... Sau khi share thì thư mục sẽ có thêm hình bàn tay ở dưới thể hiện thư mục đó được chia sẻ và các máy tính khác trong mạng có thể vào thư mục đó để láy dữ liệu.

Còn về share máy in cũng giống như share thư mục. Các máy khác muốn kết nối máy in về thì phải kết nối vào máy share sau đó connect máy in về. Ví dụ máy 1 có tên máy là MAY1 và IP là 192.168.1.2 để kết nối máy in bạn vào start - run - \\192.168.1.2 hoặc start - run - \\MAY1 khi đó sẽ có cửa sổ của máy 1 và trong đó có 1 máy in. Bạn bấm chuột trực tiếp vào máy in vậy chuyện in đã hoàn thành, khi đó bạn có thể in từ máy khác vào mạng.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết