Trang 4 / 7 FirstFirst 1234567 LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 64
    Like
    2,418
    Viêm gan B có khả năng phát triển thành xơ gan, hoặc ung thư gan (cái này là chết chắc luôn nè).

Kinh nghiệm uống thuốc sắc có vị đắng: uống lúc nóng, bạn hít sâu vô một hơi dài rồi vừa nín thở vừa uống, sẽ dễ vô hơn là uống như kiểu uống nước hay bia bình thường
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    612
    Quote Được gửi bởi alphacntt View Post
    Mình có cô bạn,có cô con gái bị viêm gan B không hiểu nguyên nhân do đâu ,thấy mọi người mách cho uốn cây chó đẻ nhưng con bé không uống được, thuốc đó đắng mà
    Nguyên nhân: tiết kiệm tiền không chịu chích vaccine cho con lúc nó mới sinh. Hiểu vậy đủ rồi.

Nhà mình có ông xã bị viêm Gan B vi rút phát triển đây...tiêm thuốc Tây mất 9 tháng trời mà mỗi mũi tiêm hơn 3 triệu đồng và 1 tuần phải tiêm 1 mũi đấy, nghĩ đến mình vẫn sợ...
    Mỗi mũi 3 triệu, mỗi tuần một mũi, chích liền 9 tháng vị chi là 108 triệu đồng tiền chữa bệnh.

Hỏi: hiện nay tại Việt Nam giá vaccine chủng ngừa Hep B là bao nhiêu?

Like
    86
    Quote Được gửi bởi Arkain View Post

Hỏi: hiện nay tại Việt Nam giá vaccine chủng ngừa Hep B là bao nhiêu?
    Nếu nhớ không lầm 250 ngàn VND / mũi, chích 3 mũi cách nhau 1 tháng.

Like
    612
    Tức là cái giá để con cái mình có thể được miễn nhiễm Hepatitis B suốt đời còn ít hơn là 1% của chi phí chữa trị một khi đã lây bệnh, trong khi nếu như sinh ra và lớn lên tại Việt Nam thì câu hỏi không phải là "liệu có lây hay không", mà là "bao giờ sẽ bị lây"!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi alphacntt View Post
    Mình có cô bạn,có cô con gái bị viêm gan B không hiểu nguyên nhân do đâu ,thấy mọi người mách cho uốn cây chó đẻ nhưng con bé không uống được, thuốc đó đắng mà
    mình có đứa bạn nó cũng bị viêm gan B nó cũng không uống cây chó đẻ, mà lại cũng khó tìm nữa nên nó dùng linh can khang vì trong thành phần thuốc này chủ yếu là cây chó đẻ, cũng có nhiều người chọn cách này thì thật sự cây chó đẻ khó uống và khó tìm nữa.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi Arkain View Post
    Tức là cái giá để con cái mình có thể được miễn nhiễm Hepatitis B suốt đời còn ít hơn là 1% của chi phí chữa trị một khi đã lây bệnh, trong khi nếu như sinh ra và lớn lên tại Việt Nam thì câu hỏi không phải là "liệu có lây hay không", mà là "bao giờ sẽ bị lây"!
    Người Việt mình có thói quen "điếc ko sợ súng" bác ợ,chính em nè, nếu ko vì xung quanh em có nhiều người mắc bệnh quá (bà chị gái, 1ng bạn) thì em cũng chẳng nghĩ tới chuyện đi tiêm chủng đâu. Giờ đủ 3 phát rồi nên yên tâm hơn.
    Được sửa bởi dingdoong lúc 10:20 ngày 13-04-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    1
    Mình là 1 ví dụ điển hình đây. Khi mang thai bé thì mới biết bị VGB thể vi rut đang hoạt động HsAg+, HBeAg +. Bác sĩ tư vấn : bệnh nhân phải nói cho bác sĩ hộ sản biết sản phụ bị VGB để ngay sau khi sinh trong vòng 12 giờ đầu phải tiêm liều đầu tiên (liều này rất quan trọng vì thời điểm này rất dễ lây qua nhau thai). Sau đó chích ngừa đủ 3 mũi của chương trình chủng ngừa miễn phí của Nhà nước.
    Khi bé 1 tuổi mình cho đi xét nghiệm kiểm tra, thấy lượng kháng thể ít, bác sĩ cho chích thêm 3 mũi nữa. Sau 3 mũi kiểm tra lại thấy lượng kháng thể tăng cao, bác hẹn 4 năm (có người 5 năm...) quay lại kiểm tra lượng kháng thể.
    Nói chung, khi mẹ bị VGB không có nghĩa là con sẽ bị. Và để an toàn cho bé khi mẹ đang bị VGB thì phải chích ngay mũi đầu tiên trong vòng 12 giờ đầu.
    Nói cho các mẹ yên tâm, xã mình cũng không bị lây VGB từ vợ. Tuy nhiên, mình đã bắt xã đi chích ngừa ngay cho yên tâm.
    Bạn đọc này chắc yên tâm hơn nhiều chứ

Like
    0
    Có rất nhiều người Việt Nam bị viêm gan B, nhất là những người đứng tuổi (hiện tại), vì 2 lý do như sau:

1. Thuở nhỏ chưa có thuốc ngừa viêm gan B
    2. Văn hóa ăn uống. Người Việt Nam mình xơi rất nhiều món độc đáo: máu rắn, máu chim se sẻ, cắc kè, kỳ nhông, tiết canh heo, chó, tất cả đều được thành món nhậu ...sương sương hết. Ngoài ra, gia vị chính còn là nước mắm. Mà nước mắm chính là nước cốt của những con cá chết thối rửa. Văn hóa ăn uống của nguời VN chúng ta, ngon thì có ngon, nhưng làm sao biết được lá gan của chúng ta phải lọc rửa ra những chất "khoái khẩu" nào đã được đưa qua thực quản?

Do đó, bạn nào chắc chắn là chưa bị viêm gan B, nên đi chích ngừa viêm gan B. Đặc biệt là những bạn có con nhỏ. Các bạn nên dẫn con đi chích ngừa viêm gan B. Bây giờ đã có thuốc ngừa, không có lý do nào lại để cho con em các bạn bị họa viêm gan B sau khi chúng đã trưởng thành.

Like
    136
    dq_ninh:
    đồng ý là mấy món nhậu có hại cho gan còn nước mắm thì 0 thể. Trước đây tui có nghe bài nói của tiến sĩ Trần Văn Khuê. Ổng nói là hồi qua Pháp tụi bên đó tính kiện ổng vì vụ làm "ô nhiễm môi trường" nhưng sau đó tò mò nên đã đem nước mắm về phòng thí nghiệm nghiên cứu. Kết quả là nước mắm bao gồm các axit amin đã phân ra nên rất dễ thấm qua thành ruột non, tức là rất bỏ. Ở vn mình , ở miền biển người ta còn uống nước mắm nhỉ sau khi lặn nữa đó! Có chăng là cách chế biến nước mắm hoặc vì lợi nhuận mà người bán đã pha lung tung nên gây bệnh mà thôi!

Với lại VGB thì cả châu Á đều bị nhiều chứ ko phải chỉ có VN.

Like
    86
    Quote Được gửi bởi dq_ninh View Post
    2. Văn hóa ăn uống. Người Việt Nam mình xơi rất nhiều món độc đáo: máu rắn, máu chim se sẻ, cắc kè, kỳ nhông, tiết canh heo, chó, tất cả đều được thành món nhậu ...sương sương hết. Ngoài ra, gia vị chính còn là nước mắm. Mà nước mắm chính là nước cốt của những con cá chết thối rửa. Văn hóa ăn uống của nguời VN chúng ta, ngon thì có ngon, nhưng làm sao biết được lá gan của chúng ta phải lọc rửa ra những chất "khoái khẩu" nào đã được đưa qua thực quản?
    Tôi chẳng thấy sự liên quan gì ở viêm gan siêu vi B với chuyện ăn uống của người VN cả.

Trích http://vi.wikipedia.org/wiki/Viêm_gan_siêu_vi_B
    Viêm gan siêu vi B là một số dạng bệnh viêm gan do vi rút (siêu vi trùng) viêm gan B (HBV) gây ra, truyền nhiễm theo đường máu và sinh dục lây đến gần 1 phần 3 dân số trên toàn thế giới, nhiều nhất tại các nước đang phát triển.

T

Like
    50
    Bác DQ Ninh đưa ra cái vụ nước mắm độc hại, tui mắc cười quá. Thưa bác nước mắm có ai ăn mỗi lần một chén đâu mà độc nhỉ ? Từ hàng trăm năm nay rồi, bao thế hệ người VN có ai bị gì đâu. Ngược lại con người hiện đại với thức ăn hiện đại mới sinh ra nhiều bệnh tật đấy !

Trang 4 / 7 FirstFirst 1234567 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết