Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15
    Like
    0

Trục trặc khi tắt máy - hình như do phần cứng

Trục trặc khi tắt máy

Em dùng WinXp. Không hiểu sao mỗi lần tắt máy, chọn Start- Turn off Computer- Turn Off máy em lại xảy ra hiện tượng như mình chọn restart. Tức là sau quá trình exit windows đáng lẽ ra là sẽ tự động tắt máy thì thay vào đó là nó tự khởi động. Hiện tượng này xảy ra liên tục ( trong 10 lần tắt máy, thì tới 8 lần bị khởi động lại).

Xin được giúp đỡ
    Quote Quote

Like
    0
    Bạn cần mở thùng máy, lau bụi. Kiểm tra các cáp, nếu lỏng thì gắn chặt lại. Việc này có lẽ là do bụi bám
    Nếu thử lại vẫn ko được, thì chắc ăn là bring cho tiệm sửa máy thôi.

Like
    0
    main em mới dùng mà, chắc chắn không phải do bụi

Like
    0
    Bạn dùng main gì ? WinXP có SP1 ko ?
    Có thể do virus, hoặc bản Win XP bị lỗi. Còn nếu ko thì do bản thân main lỗi.
    Thử cài lại Win, wét virus xem sao.
    À wên, thử tắt bớt các trình thường trú ko cần thiết trong Win trước. Chạy msconfig-> startup

Like
    0
    Em dùng winXP SPI
    Để em cài lại xem thế nào

Like
    0
    Ê không phải đâu, do main đó, híc, không liên quan chi tới phần mềm đâu, coi lại mấy sợi dây cáp, dây diện HDD, power, restar, speaker đó... rút nó ra hết, cắm lại,
    bảo đảm bạn cài lại vẫn bị, cũng có thể win không tương thích với phần mềm nào đó bạn đang sài đó
    Thân!!

Like
    0

đừng bận tâm nhé

Có nhiều vấn đề lắm đó.
    Thứ nhất bạn thử bỏ dây reset đã cắm ở trên mail ra chỉ để mỗi dây power(on,off)thôi nhé,sau đó bạn thử khởi động lại máy,nếu vẫn thậy hiện tuợng đó xẩy ra thi thử nhớ xem trước đó bạn đã cài phần mềm nào vào HDH của mình không?Rồi bạn remove dần những phần mềm đó đi cú mỗi lần remove một phần mêm song bạn thử khởi động lại máy tính.Nếu vẫn có hiện tượng đó thi lại phải dùng chieu thức cuối cùng này nhé : Bạn thử cài lại HDH của mình nhé nếu vẫn có hiện tượng như trên thì cần phải xem lại phần cứng của mình.Nhưng theo mình thì phần cứng bị lỗi như vậy là rất hiếm.Trúc bạn vui vẻ nhé(Nếu mình chỉ dẫn có gì không phải mong bạn bỏ quá cho nhé)

Like
    0
    Format ổ cứng và cài lại trước cái đã. Sau đó thử Shutdown, Restart (khoan cài các chương trình) xem có bình thường không. Tôi nghĩ là bị lỗi trong Registry của Windows thôi (vì có lẫn cũng bị như thế nhưng sau đó sửa thì hết). Nếu vẫn còn bị lỗi thì chắc chắn là phần cứng của bạn có vấn đề. Có thể là do bộ nguồn hoặc do mainboard thôi.

Like
    0
    em cài lại win vẫn bị ( bản này ok trên tất cả các máy khác)

Like
    0
    Bi giờ bày cho bạn 1 chiêu khác.
    Vô CMOS, vào Power Management, bỏ chức năng Power Man đi (off), rồi khởi động lại.
    Vô Win thử shutdown xem, nếu OK thì main bị rùi.
    Còn ko thì cài thử Win Me xem sao.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết