Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    0

Hướng dẫn cách chọn driver đúng khi dùng boot cd hiren

Cho em hỏi là em có một cái đĩa boot hiren khi chạy một chương trình hay phần mềm nào đó ngoài Dos thì bao giờ nó cũng cho chọn driver chạy nhưng mà em đã để cả auto lẫn chọn kiểu XCDROM ( rồi chọn yes lần đề nghị 1 còn no với tất cả lời đề nghị sau)-> cuối cùng chuơng trình em chạy vẫn không vào được.
    Vì thế em muốn các anh các chị chỉ giùm em cách vào mỗi chương trình trong đĩa boot với nhất là ở cái đoạn chọn driver cho phù hợp.
    Quote Quote

Like
    2,418
    Một kinh nghiệm là ổ CD chuẩn SATA khi boot bằng những dĩa hiren cũ (hình như version < 9.6 ) nó không nhận được driver SATA, nên đọc một hồi là mất tiêu luôn ổ CD dẫn đến việc không chạy được chương trình gì nữa.

Bạn thử tìm dĩa Hiren mói hơn rồi thử lại xem sao.

Like
    0
    Cảm ơn anh!
    Tại em khônh nói rõ là em đang dùng ổ SATA

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi mymother_123 View Post
    Cảm ơn anh!
    Tại em khônh nói rõ là em đang dùng ổ SATA
    Có vẻ như đúng bệnh rồi đó, bạn kiếm version mới hơn về xài đi (hình như nó tới 10.6 rồi thì phải). chúc may mắn lần sau

Like
    0
    Xin lỗi, tại em hỏi mà không rõ ràng!
    Bệnh của em là như thế này: đĩa boot em chạy nhưng cứ đến một số phần mềm như chữa bad ổ cứng hay PQ magic thì đến đoạn load driver thì auto không có tác dụng như mấy lần trước. Vậy khi phải chonnj driver và trả lời các đề nghị của đĩa khi chạy một chương trình trong boot cd thì cần phải làm gì ạ?
    Bản Boot hiren của em là 13 do các vọc sĩ chế ra!

Like
    2,418
    Thế những chương trình khác trong dĩa Hiren, ví dụ như gỡ password, HDD utilities,... nó có bị lỗi không ?

1. Vẫn bị lỗi tương tự: dĩa của bạn có vấn đề rồi.
    2. Không bị, chạy ngon lành: bản mà các "vọc sĩ" chế cho bạn không chuẩn, cũng tương tự như trên, tìm bản tốt rồi thử lại.

Thắc mắc: hàng quang minh chính đại, được những người học hành căn bản làm ra nó khác với hàng mấy ông "vọc sĩ", học được mấy chiêu vớ vẩn rồi tự chế ra mà không hề quan tâm tới cấu hình máy của người khác khác nhau ở chỗ nào ?

Like
    289
    Vì ko biết máy bạn là máy gì nên mình tư vấn cho bạn 1 hướng khác: sử dụng phần mềm chạy trong Win.

P.s: có 1 số dòng máy ko chạy được đĩa Hiren trong DOS, nếu được bạn vô Mini XP chạy thử xem.

Like
    0
    Nếu là Laptop thì bạn thử vào BIOS chuyển trong phần SATA mode từ AHCI --> IDE mode xem.

Nếu vẫn không được thì bạn download hoặc mua HB CD bản mới hơn sẽ ok thôi! (mình là nhân viên tin học, chưa thấy máy tính cá nhân nào mà HBCD ko có driver, chỉ có ko đúng đĩa hoặc mình chưa biết cách chỉnh)

http://www.hirensbootcd.org/download/

Like
    0
    Ý em hỏi rằng mỗi lần vào chương trình hay phần mềm nào đó thì tùy chọ driver hiện ra thì các anh có thể làm một bài viết để cho em hiểu rõ ràng vấn đề:
    - với phần mềm nào thì chọn kiểu driver nào ( cứ để auto hay chọn xcdrom hay...)

Like
    2,418
    Cứ để nó auto là tốt nhất, có dư ra vài cái cũng chả chết ai, có lợi hơn là thiếu. Lúc bạn boot bằng dĩa HB, các driver nó yêu cần là driver load ổ CD trong môi trường DOS (hiren cũ), hay Linux (HB sau này), không có driver --> máy tính không hiểu CD --> nó không load các chương trình trong dĩa HB lên được --> bạn chả làm được gì nữa.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết