Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

Phần mềm diệt virus giả mạo.?

Chào các bạn!
    Mình có một vướng mắc sau. Trong máy đã cài Kaspersky Internet Security rồi, nhưng hôm qua mình mở một đĩa CD dữ liệu đã lâu lắm rồi (cách nay đến 5-6 năm) thì máy thông báo rằng có Virus sau đó truy cập vào một trang Anti virus và tải về một chương trình có tên là Personal Security. Mình không hề biết việc chương trình đó được cài đặt. Khi chương trình này chạy và báo có virus và yêu cầu mình nhập mã kích hoạt thì mình mới nhận ra rằng đây là một chương trình virus giả mạo.
    Mình đã cố hết sức gỡ bỏ nó bằng nhiều cách nhưng:
    1. Không vào được Task Manager để ngừng nó.
    2. Không khởi động được máy trong chế độ Safe Mode.
    3. Không vào được Registry.
    4. Thậm chí mình tìm cách cài lại windows XP cũng không được (cái này mình không chắc lắm).

Mình chắc chắn rằng các lỗi 1, 2, 3 là do chương trình giả mạo này gây ra. Riêng lỗi số 4 thì để mình cố gắng thử lại vài lần.

Mình muốn hỏi:
    1. Có cách nào để khắc phục lỗi này hoặc gỡ bỏ chương trình giả mạo này mà không cần cài lại windows XP không.
    2. Nếu cài lại win XP mà cũng không được nữa thì có cách nào khác hay không?

Cám ơn các bạn trước.
    Quote Quote

Like
    0
    Chào bạn,nếu máy tính của bạn mà không khởi động được trong chế độ safe mode,nếu không cài lại được win XP được nữa bạn thử cài lại Windows 7 xem,nếu được thì dùng luôn.
    Còn một cách nữa,hiện nay Bitdefender có cung cấp tool rất mạnh có thể boot và quét virus trong trường hợp máy bạn ko khởi động được.Máy tính của mình trước cũng bị dính con virus không khởi động được và cũng đã dùng cách này thành công.Trước hết bạn phải tạo ra đĩa BitDefender Rescue CD như sau :
    + Tải file BitDefenderRescueCD_v2.0.0_3_08_2009.iso tại đây : http://download.bitdefender.com/rescue_cd/
    +Dùng phần mềm ghi nó ra đĩa CD để chuẩn bị khởi động.
    +Kiểm tra xem BIOS của bạn có boot được từ đĩa CD hay ko.
    *Cách khởi động và quét virus với đĩa BitDefender Rescue CD như sau :
    +Boot từ đĩa BitDefender Rescue CD.
    +Sau khi màn hình hiện lên thì ấn Enter trong 30s để tiếp tục tải nội dung từ đĩa CD.Trong quá trình này nếu máy tính bạn kết nối internet hệ thống sẽ tự cập nhật những mẫu virus mới nhất.Nếu máy tính bị treo trong khoảng 10' thì thử khởi động lại máy tính.

+Ngay sau khi tiến trình khởi động đã hoàn thành bạn sẽ thấy giao diện đồ họa, nơi bạn sẽ có thể bắt đầu quét bằng cách nhấn Start.

+Theo mặc định, tất cả các phân vùng phát hiện sẽ được quét. Tùy thuộc vào quét các ổ đĩa cứng và trên số lượng file, các quá trình quét có thể mất một lúc.
    Khi quá trình quét hoàn thành, bạn sẽ phải chọn những hành động để đưa vào file bị nhiễm (s). Bạn có thể chọn một hành động cho tất cả các file hoặc chọn một hành động cho mỗi mục.

+Sau khi bạn thực hiện xong, bạn có thể nhấp vào nút Finish để thoát.
    +Để thoát giao diện đồ họa, kích chuột phải vào bất cứ nơi nào trên desktop và chọn Exit.Bạn sẽ được nhắc gỡ bỏ đĩa CD từ ổ đĩa đó và bấm Enter để khởi động lại máy tính.

Best,

Like
    0
    Cám ơn các bạn đã giúp đỡ.
    Mình đã tìm thấy cách giải quyết rồi.
    Cơ bản là bàn phím của mình dùng là bàn phím qua cổng USB. Lúc khởi động máy (khi chưa vào windows được) thì bàn phím vẫn chưa hoạt động. Vì lý do đó nên không thể nhấn F8 để vào safe mode. Đổi bàn phím là xong. Sau đó mình vào safe mode và xóa quách chương trình đó. Cuối cùng thì chạy bình thường. Còn một lỗi nữa là không hiểu sao chương trình đó xóa rồi nhưng IE vẫn cứ block các trang web mình hay vào (youtube cũng bị block luôn). Sửa mãi không xong mình tải FireFox vào. Vậy là vào youtube OK rồi.
    Hừ! Lại có thêm rắc rối nữa. Mình tải Fire Fox Tiếng Việt. Chả hiểu sao đánh tiếng Việt trong Fire Fox cứ mỗi lần đánh dấu (huyền sắc hỏi ngã mũ râu...) thì nó lại xóa béng của mình đi. Mình đánh trong word dán vào thì OK. Nhưng vợ con mình muốn dùng máy của mình thì cứ kêu gào ầm ĩ. Thôi kệ... để từ từ giải quyết.
    Nhưng còn thằng Kaspersky làm nhiệm vụ gác cổng (trả tiền đàng hoàng) mà lại cho "giặc" thâm nhập thì tính sao đây hả bạn? Có nên gọi điện cho công ty nó để thông báo lỗi không nhỉ?

Like
    0
    Ngày trước mình cũng bị lỗi không khởi động lại được máy nên đã dùng tới công cụ cực mạnh của Bitdefender như trên mình giới thiệu lại và đã quét ra mấy chục con virus.Còn lỗi của bạn bạn thử xem lại Unikey xem,thử tải về bản mới nhất của nó và gõ xem có bị nữa không?
    Bạn chắc dùng Kaspersky có bản quyền mà bị như thế thì chắc dính phải virus mạnh rồi.Riêng mình thì dùng Bitdefender,theo cảm nhận riêng thì hơn Kasper một bậc.
    Best,

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết