Trang 6 / 7 FirstFirst ... 34567 LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 61
    Like
    31
    Quote Được gửi bởi Tiên nữ lưu manh View Post
    Sang Nhật , bạn sẽ tròn mắt ngạc nhiên vì cái văn hóa rất riêng với 1 ý thức cực kì cao ..đừng có sổ tiếng anh (english) ra với họ , họ sẽ lắc đầu rồi cúi chào bạn và đi ..
    Cái này thì sai hoàn toàn à. Tui sang nhật 6 tháng , gần như không thấy người ta nói chuyện bằng En mấy, bởi...họ không biết. Dân họ cho rằng chỉ cần nước khác học ngôn ngữ của họ chứ họ không cần học ngôn ngữ người khác. Ở nhật mới xứng đáng câu tiền nào của nấy à, giá cả tiêu dùng rất chi là rẻ, chỉ có ăn chơi thì hơi mưa rơi thôi . Services mấy bé đó thì khỏi nói. Trên cả tuyệt vời luôn

Like
    289
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Tư tưởng này thấy rất nhiều trong giới muốn ngồi chơi không chịu làm việc.
    Sao không so sánh với những người chăm chỉ làm việc được cân nhắc lên chức vụ cao, lương lớn, mà chỉ là biếng nhác ở núi này trông núi nọ.

Khó mà tiến thân cho loại người như thế!!!
    Tùy môi trường nào thôi Già ơi, mà già quote bài của em có 1 đoạn, nó cũng là dạng biến tướng bài viết đó . Có những cái Già thấy vô lý nhưng ở VN Già sẽ thấy hợp lý, Già nhìn bề ngoài thì thấy mọi thứ rất đơn giản: chăm chỉ làm việc, cố gắng học hỏi, trau dồi thì mọi thứ tốt đẹp sẽ tới v.v...

Tuy nhiên, ai cũng hiểu mà ko muốn nói ra, những chuyện này ko thể trao đổi ở trên đây. Đó cũng là nguyên nhân mà em xóa bài viết của em.

Like
    50
    Suy nghĩ của Béc anh thấy không ổn tí nào, dù ở môi trường nào, hoàn cảnh nào cũng phải suy nghĩ tích cực chứ. Những nơi sang trọng thì giá cao, song song đó thì chất lượng dịch vụ phải cao và tất nhiên đội ngũ phục vụ cũng phải khá hơn (ngoại hình đẹp, lanh lợi, ...), thu nhập vì thế cũng khá hơn. Nói như vậy không có nghĩa ở những nơi bình dân thì có thể xuề xòa, con người phải biết mình ở đâu và phấn đấu vươn lên, chấp nhận khó khăn ban đầu để tìm cơ hội. Vậy thì những người phục vụ lương thấp cơ hội của họ ở đâu ?. Cơ hội của họ chính là sự siêng năng chăm chỉ, nếu chịu khó làm việc tận tâm chắc chắn họ sẽ học thêm nhiều điều hay, có cơ hội được chủ quý mến cất nhắc chỉ bảo thêm, hoặc may mắn quen biết nhiều người tốt, sẽ có nhiều cơ hội việc làm tốt hay những lời khuyên cực kỳ hữu ích. Rất tiếc là rất nhiều bạn không ý thức được điều này và vẫn thường tự ti mình thấp kém nên dễ buông xuôi.
    Được sửa bởi huongct lúc 10:33 ngày 01-09-2011

4. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    50
    Quote Được gửi bởi moneyline View Post
    Theo em thấy, muốn có cái nếp xin loi-cám ơn thì ngay trong nền tảng của " giáo dục gia đình" phải có mới được .

Tuy nhiên, giờ em mà đi ăn ở 1 cái quán vỉa hè, em nói xin lỗi và cám ơn thấy nó " lạc lõng " quá ..dù người bán thừa biết mình thật lòng thế .Sao vậy ta ?

Sao lại lạc lỏng hả bác, quan trọng là mình thiệt tình, dùng chính xác lúc cần, giống như chuyện dừng xe đèn đỏ chẳng hạn, đèn đỏ thì mình dừng còn người ta cứ chạy thậm chí có đứa chửi mình điên nữa chứ, mình là mình, làm sai thì dễ hơn làm đúng mà. Thử hỏi nền tảng gia đình mà ông bố bà mẹ sống vô kỷ luật như thế, thì lấy cái gì để dạy con đây ?

Like
    247
    Nhắc cái vụ đèn đỏ mà nhiều lúc muốn đi đúng cũng không được....hic muốn chửi ghê ta nơi
    Đèn đỏ thì lúc nào cũng dừng mà ngó đi ngó lại có mỗi mình mình dừng mới ghê...haizaaa dám dừng hun dừng là xe trước xe sau xe trái xe phải nó hun cái chốc một cái liền hà...đôi khi thấy đông thì dừng còn không thì "một mình một bóng" nha....

Tự nhiên ta phải dựng cái bản ngã của mình để chấp vào ấy.

Like
    289
    Quote Được gửi bởi huongct View Post
    Suy nghĩ của Béc anh thấy không ổn tí nào, dù ở môi trường nào, hoàn cảnh nào cũng phải suy nghĩ tích cực chứ. Những nơi sang trọng thì giá cao, song song đó thì chất lượng dịch vụ phải cao và tất nhiên đội ngũ phục vụ cũng phải khá hơn (ngoại hình đẹp, lanh lợi, ...), thu nhập vì thế cũng khá hơn. Nói như vậy không có nghĩa ở những nơi bình dân thì có thể xuề xòa, con người phải biết mình ở đâu và phấn đấu vươn lên, chấp nhận khó khăn ban đầu để tìm cơ hội. Vậy thì những người phục vụ lương thấp cơ hội của họ ở đâu ?. Cơ hội của họ chính là sự siêng năng chăm chỉ, nếu chịu khó làm việc tận tâm chắc chắn họ sẽ học thêm nhiều điều hay, có cơ hội được chủ quý mến cất nhắc chỉ bảo thêm, hoặc may mắn quen biết nhiều người tốt, sẽ có nhiều cơ hội việc làm tốt hay những lời khuyên cực kỳ hữu ích. Rất tiếc là rất nhiều bạn không ý thức được điều này và vẫn thường tự ti mình thấp kém nên dễ buông xuôi.
    Dạ em tranh luận là dựa vào, nhìn vào cái số đông xung quanh để mà nói thôi còn em lựa chọn hành động ra sao đôi khi lại khác nữa. Em vd như anh nói là sẽ có nhiều cơ hội việc làm tốt. Vậy em hỏi anh khi có cơ hội việc làm tốt ở cty khác thì người làm thuê đó có nhảy đi ko? Như vậy cái việc được đào tạo, rồi làm việc chuyên nghiệp nhưng ko được mức lương xứng đáng cũng là 1 vấn đề lớn vì khi họ thấy 1 cơ hội lớn khác.

1 cách nhìn đơn giản (Chứ phức tạp thì em ko biết) như sau:

- Nhân viên tốt, có cơ hội ở nơi khác ---> Nhảy.
    - Số nhân viên còn lại cứ y như cũ.

Như thế việc đào tạo ra 1 nhân viên tốt mà ko tạo cơ hội tương xứng cũng chưa là hay. Mà ở đây là em đang nói cái chuyện giữa anh Khôi và Quang mập. Chứ cứ theo logic, nhân viên tốt --> Thăng chức...thì có còn gì để nói đâu T_T.

Dĩ nhiên sẽ còn những thức hầm bà lằng kéo theo trong đó mà 4rum ko thể là nơi bày tỏ (Thậm chí ko nên nói ra với bất cứ ai). Em chỉ thấy với người làm thuê thì ko sao nhưng với cty thì ko ổn, em thấy vậy thôi chứ mắc công có ai lại vặn vẹo em là em lập cty chưa mà nói chuyện cty .

Like
    828
    Vấn đề ở chỗ. Người làm thuê chỉ nghỉ rằng: mình đang đi làm thuê

Ít ai nghĩ rằng: Tui sẽ sống chết với nó như làm chủ.

Để rồi một ngày mình trở thành chủ thực sự

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    50
    Quote Được gửi bởi Dennis Bergkamp View Post
    Dạ em tranh luận là dựa vào, nhìn vào cái số đông xung quanh để mà nói thôi còn em lựa chọn hành động ra sao đôi khi lại khác nữa. Em vd như anh nói là sẽ có nhiều cơ hội việc làm tốt. Vậy em hỏi anh khi có cơ hội việc làm tốt ở cty khác thì người làm thuê đó có nhảy đi ko? Như vậy cái việc được đào tạo, rồi làm việc chuyên nghiệp nhưng ko được mức lương xứng đáng cũng là 1 vấn đề lớn vì khi họ thấy 1 cơ hội lớn khác.

Dĩ nhiên sẽ còn những thức hầm bà lằng kéo theo trong đó mà 4rum ko thể là nơi bày tỏ (Thậm chí ko nên nói ra với bất cứ ai). Em chỉ thấy với người làm thuê thì ko sao nhưng với cty thì ko ổn, em thấy vậy thôi chứ mắc công có ai lại vặn vẹo em là em lập cty chưa mà nói chuyện cty .

Haha, anh thấy chẳng có gì khó nói đâu, kinh nghiệm cả thôi, chuyện em thiếu kinh nghiệm nên nhìn nhận vấn đề chưa đúng cũng bình thường thôi mà. Anh thấy em chưa được thoải mái trong quan hệ giữa giới chủ và giới làm thuê, ngày nay quan hệ này đâu phải như chủ tớ ngày xưa, mà nó trở thành mối quan hệ hợp tác đôi bên cùng có lợi, thậm chí ông chủ cũng có thể được coi là người làm thuê cho chính công ty của mình. Từ đó mới thấy trong XH ai cũng có vai trò của mình, phù hợp với năng lực của họ, chẳng ai dám cười ai đâu.

Đứng trên góc độ người làm kd, nếu nhân viên tôi nhảy việc để có thu nhập cao hơn, trước tiên tôi mừng cho họ vì họ đã có sự tiến bộ và tôi sẽ buồn vì công ty không thể giữ họ, có thể xem là một thất bại cho người quản lý khi không thể giữ được nv giỏi do mình đào tạo.

Về phía người làm thuê, họ thường chỉ nghĩ thuần túy rằng họ phải phục vụ giới chủ, họ đang bị bóc lột, họ có nghĩ giới chủ cũng chịu áp lực kinh khủng lắm chứ, làm ăn lơ mơ phá sản như chơi, họ cần phải biết cái gì cũng có cái giá của nó, tui chấp nhận làm việc siêng năng, hiệu quả, tui học được nhiều thứ, từ từ tui sẽ leo lên các vị trí cao hơn. Khi đó nếu cty không trả công tương xứng với năng lực của tui, tui không thể ở lại để trả ơn mãi được, tui sẽ ra đi, chẳng ai nợ ai cả. Những người làm thuê có biết bao nhiêu người làm chủ trước đây cũng như họ hay không ?
    Được sửa bởi huongct lúc 23:24 ngày 01-09-2011

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Khi mắc phải một hành động gây hại (phiền hà, rắc rối...) cho ai đó, ta nói "xin lỗi".
    Nói ra 2 từ này, ý người nói muốn thừa nhận (xin thừa nhận, xin nhận lấy) cái lỗi ấy về phía mình.
    Tôi nghĩ thế.

Like
    289
    Quote Được gửi bởi huongct View Post
    ...........
    Dạ cái em thấy ko thoải mái khi nói ra ở 4rum là: dù nguyên nhân ra sao, người làm thuê luôn luôn có lỗi. Mấy cái trên đây như em đã nói, nó chưa chắc xuất phát từ em mà nghe qua đồng nghiệp, bạn bè than phiền. Nếu giới chủ cty nào cũng như cty nào thì liệu có cty mạnh, cty phá sản ko?

Như anh đã phân tích về mối quan hệ 2 chiều, tức là nó ko chỉ phụ thuộc vào 1 bên. Anh có thể làm cật lực từ sáng tới tối mới mức lương trên 2 triệu 3 tháng, 6 tháng. Nhưng nếu nó kéo dài đến 1-2 năm thì có vấn đề. Dĩ nhiên ko loại trừ trường hợp cái người đó thể hiện như thế nào trong thời gian làm để rồi mức lương luôn ở mức chết đói.

Tuy nhiên nếu chỉ đổ hết lỗi cho người làm thuê thì dễ quá. Người này đi thì có người khác đến, ra vô liên tục. Chuyện thường ngày gặp quá nhiều.

Có 1 chuyện em thấy tương tự về cái chuyện thương lái TQ sang thu gom hàng ở VN, tất cả đều đổ lỗi cho người nông dân. Thương lái có chịu rủi ro, sức ép ko? Có chứ nhưng người nông dân ko bao giờ khá nổi. Để rồi khi thương lái VN ko còn mua được hàng, thế thì lỗi ai? Quá dễ để đổ thừa.

p.s: À những thứ em bàn trên đây 100% ko liên quan gì tới công việc hiện tại của em, và em cũng cố ko đụng tới những nơi em đã làm qua. Tranh luận là nói về cái mình thấy, cái mình gặp mà thôi chứ về bản thân có gì để nói đâu.

Hic, tối qua thức tới gần 5h sáng, hơn 6h phải dậy đi Thảo Cầm Viên (Thành lập năm 1864) đến hơn 12h về làm cái đám giỗ. Giờ đầu nhức bưng bưng, 1h30 rạng sáng mai Hà Lan đá lại thức nữa . Khi nào thấy mệt mỏi thì lại lên ddth, đọc mấy bài cuả mấy lão đi trước chia sẻ kinh nghiệm mà lòng nhẹ nhàng đi. Em mà mở miệng nói mình còn trẻ thì mang tiếng lợi dụng tiếng "trẻ" để bao che cho cái dở, cái thiếu của mình nhưng cũng chẳng phải là già dặn gì để hiểu hết mọi thứ, để từ đó có hành động đúng đắn. Vì thế em xin cám ơn mấy anh , cám ơn vì điều gì thì ngại nói ra quá hehe.
    Được sửa bởi Dennis Bergkamp lúc 20:21 ngày 02-09-2011

Trang 6 / 7 FirstFirst ... 34567 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết