Trang 3 / 7 FirstFirst 123456 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 61
    Like
    583
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Chịu vì suy nghĩ như lão Huongct mà giờ tớ đi ăn ở Sài Gòn lòi con mắt mới thấy quán có nhân viên biết CÁM ƠN khi nhận tiền từ khách.

Tớ thì toàn quen miệng đi ăn xong đưa tiền cho người ta xong rồi vẫn cứ CÁM ƠN. Bởi vì tớ quan niệm tớ muốn cám ơn những nhân viên ở đó đã cho tớ bữa ăn ngon. Nhớ có lần mình mới nói Cám Ơn sau khi đưa tiền, con bé nhân viên nó nghe không rõ tưởng mình cằn nhằn liền sừng cồ lên hỏi "Cái Gì ?". Tớ nhẹ nhàng nói "Tôi muốn CÁM ƠN mấy người trong đây cho tôi bữa ăn ngon". Và khỏi phải nói con bé quê như thế nào và cái quán đó tớ chẳng bước chân vào lần 2.

Giờ kiếm được ở Sài Gòn cái quán nhân viên nhận và đưa tiền thối lại cho khách bằng 2 tay và một tiếng Cám Ơn khi nhận menu và tính tiền sau khó quá . May quá ở tỉnh tớ thấy vẫn còn .

Cũng tương tự như mình cứ toàn bị người ta chen ở đám đông bằng TAY CHÂN chứ chẳng bao giờ bằng cái câu XIN LỖI cả. Còn mình làm thì phải nói thiệt to kẻo không nói nho nhỏ bà con tưởng mình rủa họ đè ra đánh nữa thì chết .
    Rất giống với quan điểm của em !

Cách đây khoảng... 3 tuần (độ hơn nửa tháng một chút), em có "đố vui" một thằng sinh viên (mà được ba - mẹ em thuê hắn phụ giúp việc giữ-xe của gia đình) như thế này :

- Anh đố em chứ... tại sao khi khách lấy xe ra, đưa vé xe cho mình, thì mình phải nói "cảm ơn" với họ ? Bởi vì dưới con mắt bình thường : khi mình giữ xe cho họ miễn phí, thì họ phải nói hai tiếng "cảm ơn" với mình mới đúng chớ; có đâu mình cũng lại phải đáp trả bằng hai tiếng "cảm ơn" như họ ?!!

[Ngày hôm đó, thì có một hội nghị, và xe gởi vào bãi-giữ-xe đã được "bao" một số tiền, nên khách lấy xe được miễn phí]

- Bởi vì : nếu như khi lấy xe ra, mà họ bị mất vé-gởi-xe, hoặc nổi cơn "mất dạy" mà không chịu đưa vé-gởi-xe, thì khi đó mình phải làm sao ? Lẽ dĩ nhiên, mình cũng xử lý được, nhưng sẽ qua một cuộc rắc rối ! Cho nên, việc mình được nhận lại vé-gởi-xe của mình nhanh chóng và an toàn là một chuyện may mắn, và mình phải "cảm ơn" họ vì điều đó. Còn họ "cảm ơn" mình vì mình đã trông-coi xe của họ toàn vẹn cũng là điều hợp lẽ.

===
    Đây là quan điểm cá nhơn, và người thực - việc thực. Đề nghị các bạn like mạnh vào
    ___ W ___

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2,418
    Thật ra mình cũng có cảm giác trong gia đình hay bạn bè thân thiết mà thường dùng cám ơn hay xin lỗi thì có vẻ khách sáo quá. Nhưng cũng phải ráng mà tập cho con cái nó quen để sau này ra đường tiếp xúc với người khác đỡ bị chửi.

Còn chuyện người ta cám ơn mình mà mình không có hành động thích hợp để đáp lại nữa chứ. Có lần vào nhà sách, một cậu teen đẩy cửa bước vào thì thấy có bà đầm kia bước sau lưng mình, cậu giữ cửa cho bà đó đi qua, bả cười rất lịch sự và nói cám ơn, cậu bé tỉnh queo chả thèm liếc bả lấy một cái mà quay lưng đi luôn làm bả sượng trân. Lát sau có dịp đứng kế bên cậu bé mình bèn nhắc nhở "hồi nãy bà kia cám ơn con mà sao con không trả lời gì làm bả quê quá trời", chú bé nhắc mãi mới nhớ ra chuyện hồi nãy giữ cửa cho bà kia, chú ngạc nhiên lắm vì chú cho rằng đó là chuyện tự nhiên chú phải làm, bà kia thích cám ơn thì kệ bả, mắc gì mình phải nói thêm, mà có nói lại cũng không biết phải nói gì. Cô bạn gái đi chung với chú bé nãy giờ chăm chú nghe, đưa ra một giải pháp khá ổn "mình cười lại với bả, cười thiệt tươi, cười từ trong bụng cười ra". Từ đó học thêm được một khái niệm nữa, cười từ trong bụng cười ra tức cười một cách thành thật, miệng cười và mắt cũng cười. Khác với những nụ cười xã giao, đãi bôi, cười diễn thấy mỗi ngày trên TV chương trình thời sự.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    50
    Lão Khôi hiểu không đúng ý tui muốn nói, mấy cái chuyện như lão nói ai mà chịu nổi, cái XH này nó thúi từ trên xuống thì bàn chắc tới mốt, thôi cho qua đi. Vấn đề tóm lại là nếu lão muốn đưa "cám ơn, xin lỗi" thành câu cửa miệng e là phải xem lại, quan điểm của tui thì dùng đúng dùng đủ vẫn hay hơn, ngoài đời tui gặp không ít người một tiếng cám ơn hai tiếng xin lỗi nhưng mà chơi rồi mới biết chơi không vô Nếu lạm dụng quá thì từ "lịch sự" nó chuyển sang "hình thức" thậm chí là "giả tạo" lúc nào không hay.

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    583
    Giả sử, vào bây giờ, mình chửi : Khôi lù !

Sau đó, mình nói : Xin lỗi !

Vậy, kết quả sẽ như thế nào ?
    ___ W ___

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954

Like
    289
    Khi đi ăn ở quán, tiệm thì em lại có cái nhìn ngược với lão Khôi. Vì nghĩ chuyện ko nghe tiếng cám ơn là bình thường nên em lại thích thú khi nghe 2 từ này, vì thế theo cảm giác hiện tại là hàng quán giờ càng ngày các nhân viên càng cám ơn khách hàng nhiều hơn.

Em ko cho rằng nhận thức của nhân viên bán hàng ở VN tốt hơn mà chẳng qua dùng cái đó để cạnh tranh với nhau, ở đâu có nhân viên dễ chịu và lễ phép thì khách sẽ vui lòng tới nhiều hơn .

Quote Được gửi bởi TongNghien View Post
    ==
    Đây là quan điểm cá nhơn, và người thực - việc thực. Đề nghị các bạn like mạnh vào
    Bài này chẳng có gì hay, nhưng thôi, thấy xin xỏ tội quá nên em cũng like .

Cái cha nội Tongnghien thì cám ơn người ta vì người ta ko gây phiền phức tới mình, thực ra ko phải. Cái đáng cám ơn ở đây là việc người ta mạng lại miếng cơm manh áo cho mình thì đúng hơn. Dù người lấy xe ko đưa tiền trực tiếp nhưng gián tiếp thông qua cái cơ quan kia, nếu ko có họ thì cơ quan kia tự dưng bỏ ra 1 số tiền để làm gì?

Tối hôm nọ em ra chỗ ABC trên đường Nguyễn Trãi lúc trời mưa, vừa ghé vô là có bảo vệ lấy dù ra che mưa, 1 nhân viên giữ xe khác tươi cười giao thẻ xe chào mình. Bước vô cửa hàng là nghe tiếng nhân viên: "ABC xin chào" dù mắt họ ngó lơ ở đâu đó . Khi ra lấy xe được nhân viên giữ xe hỏi đi hướng nào và dắt nhiệt tình (Cái này có từ hồi xưa) đồng thời yên xe cũng được lau khô sẵn + 2 tiếng cám ơn (Trong khi bảo vệ tiếp tục cầm dù đứng che mưa cho em).

Còn Đức Phát thì thôi rồi đời, nhân viên tha hồ tụm 5 tụm 3 tán phét với nhau, số lượng bánh thì ngày càng ít và cu xì, ăn hoài phát ngán. Ngày tàn của Đức Phát sắp đến rồi.

Cái tiếng: "xyz xin chào" với xyz là tên cửa hàng em nghe lần đầu tiên ở Tous Les Jours, nhưng sau này nó bỏ rồi.
    Được sửa bởi Dennis Bergkamp lúc 03:28 ngày 30-08-2011

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    84
    Hễ nhắc đến chuyện xã hội là bà con lại thích nói chuyện bẩn thỉu thối tha. Lâu lâu được nói về lịch sự cũng vui.

Lâu lắm rồi, tôi có thói quen hay ghé một tiệm nọ mỗi lần đi công tác. Lúc ăn xong tính tiền thì trên khay hóa đơn có lót tấm giấy đóng mộc "Cảm ơn quý khách ghé thăm. Chúc quý khách thượng lộ bình an". Bẵng đi một dạo, tiệm không còn tờ giấy ấy nữa. Hỏi thăm người làm thì được cho biết là nhà nước kiểm soát dấu mộc và tịch thu các con dấu không có giấy phép!!! (có trời mà biết họ nói thật hay không - bởi tôi không hiểu tại sao không đem in quách cho nó rẻ)

Có cái quán nữa ở Thái Bình, cũng hay ghé mỗi lần công tác. Quán này bình dân. Mỗi lần tính tiền, tôi hay gửi biếu cho cô bé ít bạc lẻ. Lần nào cô cũng từ chối "Cháu không dám lấy ạ". Và sau khi "Để dành sắm sách vở mà ăn học cháu à", thì cô thật tình "Dạ cho cháu xin vậy".

Nói Bắc mà không nói Nam thì không công bình. Lần đi Cai Lậy, lúc ấy cháu nhà tôi còn nhỏ. Xe (mướn riêng) chạy một đỗi thì cháu ói. Tôi ghé một quán nọ bên đường xin người ta chút nước rửa cho cháu. Múc nước lu rửa kỹ càng xong tôi mới nhận ra mình vô duyên, nhè cái lu người ta hứng nước sạch để uống mà mình chơi thoải mái. Không biết phải làm sao, thấy cô bé con gần đó tôi móc túi "Cho chú cám ơn. Gởi cháu để dành mua sách vở". Nhưng có bế nhất định không nhận làm tôi càng sượng trân. Cuối cùng đành lết ra quầy hàng giả lả với mẹ cô bé "Hồi nãy tôi không để ý. Đáng lẽ dùng nước bể, tôi nhè ngay cái lu nước uống. Xin lỗi chị nghen". "Đâu có làm sao đâu anh Ba. Mà thằng nhỏ khỏe chưa?". "cám ơn chị..." Gần mười năm rồi, tôi vẫn còn giữ mãi cái ấm áp tình người này.

12. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    191
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Tớ thì toàn quen miệng đi ăn xong đưa tiền cho người ta xong rồi vẫn cứ CÁM ƠN. Bởi vì tớ quan niệm tớ muốn cám ơn những nhân viên ở đó đã cho tớ bữa ăn ngon.
    Em cũng thường cám ơn khi đi ăn uống, mỗi lần nhân viên hay chủ quán mang thức ăn ra hay lúc nhận tiền thừa là em cảm ơn, ngon hay dở gì cũng cảm ơn vì nó đã trở thành thói quen từ hồi nhỏ rồi.
    À, em luôn trả lời "Dạ có/ dạ không,..." khi người lớn hỏi về việc gì đó nhưng mấy đứa cháu em ở nhà bây giờ thì không thường như thế, nói hoài không nghe nên cũng chán. (tụi nó tới tuổi yêu hết rùi á)

Like
    31
    Quote Được gửi bởi takang View Post
    Cứ chơi sorry hay excuse me. Việt nam giải nghĩa lằng nhằng quá.........
    Sai lầm lớn nhất của bạn này. .

Sorry thường sử dụng trong trường hợp nào và excuse me thường sử dụng trong trường hợp nào ? Nếu hiểu bạn đã không nói thế. Trong khi đó tiếng việt đọc 1 có thể sử dụng cả 2 .

VD :
    Xin lỗi cho tôi ấy bạn một phát.
    OR xin lỗi đã ấy bạn một phát.

Like
    50
    Quote Được gửi bởi megaownage View Post
    Hễ nhắc đến chuyện xã hội là bà con lại thích nói chuyện bẩn thỉu thối tha. Lâu lâu được nói về lịch sự cũng vui.

Quote Được gửi bởi megaownage View Post
    Lâu lắm rồi ......

Có cái quán nữa ở Thái Bình, cũng hay ghé mỗi lần công tác. Quán này bình dân. Mỗi lần tính tiền, tôi hay gửi biếu cho cô bé ít bạc lẻ. Lần nào cô cũng từ chối "Cháu không dám lấy ạ". Và sau khi "Để dành sắm sách vở mà ăn học cháu à", thì cô thật tình "Dạ cho cháu xin vậy".

Nói Bắc mà không nói Nam thì không công bình. Lần đi Cai Lậy, lúc ấy cháu nhà tôi còn nhỏ. Xe (mướn riêng) chạy một đỗi thì cháu ói. Tôi ghé một quán nọ bên đường xin người ta chút nước rửa cho cháu. Múc nước lu rửa kỹ càng xong tôi mới nhận ra mình vô duyên, nhè cái lu người ta hứng nước sạch để uống mà mình chơi thoải mái. Không biết phải làm sao, thấy cô bé con gần đó tôi móc túi "Cho chú cám ơn. Gởi cháu để dành mua sách vở". Nhưng có bế nhất định không nhận làm tôi càng sượng trân. Cuối cùng đành lết ra quầy hàng giả lả với mẹ cô bé "Hồi nãy tôi không để ý. Đáng lẽ dùng nước bể, tôi nhè ngay cái lu nước uống. Xin lỗi chị nghen". "Đâu có làm sao đâu anh Ba. Mà thằng nhỏ khỏe chưa?". "cám ơn chị..." Gần mười năm rồi, tôi vẫn còn giữ mãi cái ấm áp tình người này.
    Tui thấy cách hành xử của bác lạ quá, không giống người Việt tí nào. Tui dám chắc người bắc hay nam trước đây không có thói quen nhận tiền người khác ngang xương vậy đâu, đó là văn hóa rồi. Riêng chuyện của bác ở Cai Lậy theo tui là một sai lầm nghiêm trọng, nếu bác vô tình xài nhầm lu nước, người ta nhất là người nam sẵn sàng bỏ qua cho bác, đằng này bác lại móc tiền tính chuyện đền bù, bác biết người ta sẽ nghĩ cái gì không ?. May cho bác gặp người dễ tính, gặp người khó một tí họ sẽ nghĩ bác coi thường họ, động một chút thì quăng tiền như bố thí. Vậy đó !

16. Thành viên Like bài viết này:

Trang 3 / 7 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết