Trang 2 / 7 FirstFirst 12345 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 61
    Like
    86
    Vấn đề của tiếng Việt Nam là chữ Xin Lỗi vừa có nghĩa là Sorry, vừa có nghĩa là Excuse me.

Trong tiếng Anh, 2 từ này hoàn toàn có nghĩa khác nhau và dùng trong văn cảnh khác nhau.

Cá nhân thì thấy người Việt đặc biệt là người Nam càng ngày càng tiết kiệm 2 câu "Cám ơn" và "Xin Lỗi". Buồn

Like
    84
    Nếu lên giọng cho khác đi thì "xin lỗi" cũng có nghĩa là thách thức, không tin (thường thì thêm chữ "à")

Về cách dùng này thì nó lại giống "I beg your pardon" trong tiếng Anh.

Like
    4
    Cứ chơi sorry hay excuse me. Việt nam giải nghĩa lằng nhằng quá.........

Like
    289
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Cá nhân thì thấy người Việt đặc biệt là người Nam càng ngày càng tiết kiệm 2 câu "Cám ơn" và "Xin Lỗi". Buồn
    Với người lạ ko sao chứ với người quen thì 2 cái "Cám ơn" và "Xin lỗi" em thấy hơi ngượng miệng. Nói ra thì bảo khách sáo quá, cái kiểu cứ như dân quý tộc khi xưa ở Châu Âu suốt ngày hoa mỹ, kiểu cách...nên ko biết phải làm sao. Em thấy giờ mọi người cứ coi như ngầm hiểu và đáp lại, còn ko hiểu mà giận thì chịu vậy

Like
    73
    Quote Được gửi bởi takang View Post
    tiếng Việt đúng là rắc rồi thật, nhưng mà mỗi nơi có một bản sắc riêng, phải có tự hào chứ bạn
    sao lại đi dùng luôn tiếng Anh vậy, mặc dù thời nay 9x toàn dùng chat ngữ nhưng mà cũng đừng nên quên cái gốc chứ.

"phong ba bão tạp không bằng ngữ pháp Việt Nam" câu này đúng quá , thôi thì chữ "xin lỗi" mọi người nghĩ sao thì nghĩ còn em, em sẽ nói xin lỗi khi nào em phạm lỗi thôi

Like
    86
    Quote Được gửi bởi Dennis Bergkamp View Post
    Với người lạ ko sao chứ với người quen thì 2 cái "Cám ơn" và "Xin lỗi" em thấy hơi ngượng miệng. Nói ra thì bảo khách sáo quá, cái kiểu cứ như dân quý tộc khi xưa ở Châu Âu suốt ngày hoa mỹ, kiểu cách...nên ko biết phải làm sao. Em thấy giờ mọi người cứ coi như ngầm hiểu và đáp lại, còn ko hiểu mà giận thì chịu vậy
    Cách đây 10 năm anh cũng nghĩ y chang như chú. Qua nhà đứa bạn chơi (Bắc 54) thấy nó cứ cám ơn với xin lỗi suốt với người nhà nó mà thấy muốn mệt. Nhưng lớn chút và khi ra nước ngoài thấy tui nó sorry và thank you bất kể thân quen và ngẫm ra rằng nếu muốn nó thành thói quen hãy tập nó bất kể lúc nào.

Và giờ vợ chồng anh vẫn cám ơn nhau hay xin lỗi nhau dù cho ngay cả ở nhà và dù cho đó là những việc nhỏ nhặt nhất. Hy vọng thằng nhóc sau này nó cũng sẽ thế .

Like
    84
    Quote Được gửi bởi takang View Post
    Nếu nói tiếng Pháp rõ ràng hơn tiếng VN thì tôi không dám cãi. Nhưng nếu cho rằng tiếng Việt rắc rối và dùng tiếng Anh thì "xin lỗi", tôi e rằng quý vị hơi hấp tấp.

Ngữ pháp tiếng Anh nổi tiếng là rắc rồi! Tuy nó không có nhiều luật bằng tiếng khác nhưng luật nào của nó cũng có một đống ngoại lệ.

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    50
    Tui nghĩ cũng như bác Mèo, chẳng biết ngữ pháp tiếng Việt phong ba bão táp là như thế nào !, ngữ pháp TV có những cái đơn giản, dễ học dễ nhớ vô cùng ! mỗi ngôn ngữ khó dễ đều có cho nên so sánh cũng rất khó trừ phi chia nhỏ các tiêu chí, chứ chung chung e khập khiểng.
    Được sửa bởi huongct lúc 16:01 ngày 29-08-2011

Like
    50
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Cách đây 10 năm anh cũng nghĩ y chang như chú. Qua nhà đứa bạn chơi (Bắc 54) thấy nó cứ cám ơn với xin lỗi suốt với người nhà nó mà thấy muốn mệt. Nhưng lớn chút và khi ra nước ngoài thấy tui nó sorry và thank you bất kể thân quen và ngẫm ra rằng nếu muốn nó thành thói quen hãy tập nó bất kể lúc nào.

Và giờ vợ chồng anh vẫn cám ơn nhau hay xin lỗi nhau dù cho ngay cả ở nhà và dù cho đó là những việc nhỏ nhặt nhất. Hy vọng thằng nhóc sau này nó cũng sẽ thế .
    Tui thì có suy nghĩ hơi khác lão Khôi một tí, đồng ý "xin lỗi, cám ơn" là rất cần thiết, nhưng lạm dụng quá cũng không hay, mà phải biết xài đúng lúc đúng chổ. Khi mình rôm rả quá cũng dễ làm người khác nghĩ mình "xạo quá" chứ chẳng chơi.

Like
    86
    Chịu vì suy nghĩ như lão Huongct mà giờ tớ đi ăn ở Sài Gòn lòi con mắt mới thấy quán có nhân viên biết CÁM ƠN khi nhận tiền từ khách.

Tớ thì toàn quen miệng đi ăn xong đưa tiền cho người ta xong rồi vẫn cứ CÁM ƠN. Bởi vì tớ quan niệm tớ muốn cám ơn những nhân viên ở đó đã cho tớ bữa ăn ngon. Nhớ có lần mình mới nói Cám Ơn sau khi đưa tiền, con bé nhân viên nó nghe không rõ tưởng mình cằn nhằn liền sừng cồ lên hỏi "Cái Gì ?". Tớ nhẹ nhàng nói "Tôi muốn CÁM ƠN mấy người trong đây cho tôi bữa ăn ngon". Và khỏi phải nói con bé quê như thế nào và cái quán đó tớ chẳng bước chân vào lần 2.

Giờ kiếm được ở Sài Gòn cái quán nhân viên nhận và đưa tiền thối lại cho khách bằng 2 tay và một tiếng Cám Ơn khi nhận menu và tính tiền sau khó quá . May quá ở tỉnh tớ thấy vẫn còn .

Cũng tương tự như mình cứ toàn bị người ta chen ở đám đông bằng TAY CHÂN chứ chẳng bao giờ bằng cái câu XIN LỖI cả. Còn mình làm thì phải nói thiệt to kẻo không nói nho nhỏ bà con tưởng mình rủa họ đè ra đánh nữa thì chết .

12. 3 thành viên Like bài viết này:

Trang 2 / 7 FirstFirst 12345 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết