Trang 1 / 14 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 138
    Like
    0

Ý tưởng mới ! HSG Tin cấp quốc gia 2009-2010!

13-3-2010, chúng ta sẽ bước vào kì thi HSG Quốc gia, tôi mở top này để cùng bàn về cách học tập hợp lí để có kết quả tốt nhất trong kì thi lần này. Chúng ta đều biết đề thi HSG QG khó, để có thể đạt thành tích trong cuộc thi này càng khó hơn vì vậy chung tay góp sức chia sẽ phương pháp học tập. Tôi rất mong nhận được những đóng góp của các bạn về cách chuẩn bị cho cuộc thi!
    *Chúng ta sẽ bàn về các phương diện sau:
    --Cách học tập hợp lí
    --Đề và chinh phục đề
    --Thuật toán và giải thuật hay.
    --Wedsite hay.
    Quote Quote

Like
    0
    Cho mình hỏi 1 chút . . Đề thi HSG QGia thường rơi vào dạng nào nhỉ ?

Like
    1
    @linhhahaduc : Thường thì 70% rơi vào QHĐ, còn lại là đồ thị và 1 số cái khác ^^

Đầu tiên ta nên thảo luận giải đề 2009 đi nhá, bạn nào bik cách giải tối ưu hay đáp án thì đưa lên xem với, tại vì mình có cách giải nhưng hình như chưa được tối ưu.

Còn web thì mình nghĩ trang VNOI cũng rất hay đó, lại có nhiều đề nữa
    Mà cho hỏi câu này cái, ngày thi là ngày 11/3 cơ mà ^^

Like
    0
    Bạn Mini_bestboy năm nay có thi hok? nếu có thì thường xuyên vào topic này để cùng thảo luận nha, bạn post đề năm ngoái lên lun đi, và thuật toán của bạn nữa để cùng tham khảo!

(Còn về ngày thi thì minh nhận đc thông báo chưa chính thức từ thầy thôi, có thể không chính xác lắm, nếu là ngày 11/3 thì xin cảm ơn bạn!)

Like
    0
    bài 1 đề quốc gia năm ngoái, theo mình nghĩ là chọn những số
    cực đại-cực tiểu trong dãy số là được. Không bít đúng hay sai nữa. Xin mấy pác cho ý kiến.
    Mà đề quốc gia năm 2006 bài 4 làm cách nào vậy? Mấy pác chỉ em với

Like
    0
    Mọi vấn đề hay bài tập bạn cứ post lên hay đưa địa chỉ Wed của nó chứ nói chung chung thì khó lắm, bạn post đề đó lên đi rồi cùng giả quyết!

Like
    0
    đề ở wed này nè bạn
    http://vnoi.info/index.php?option=co...=142&Itemid=74
    vô coi thử rùi làm dùm mình với. Mình đang làm theo cách đệ quy mà vẫn chưa ra

Like
    1
    @cristianly : ^^ năm nay mình cũng đi thi nè
    Đề thi đây
    Câu 1: http://vnoi.info/index.php?option=co...181&Itemid=156
    Câu 2: http://vnoi.info/index.php?option=co...182&Itemid=156
    Câu 3: http://vnoi.info/index.php?option=co...183&Itemid=156
    Các bạn coi đi nhá
    Còn về đề 2006 công nhận khó thiệt đó, mình nghĩ ta nên xét cả 4 chiều trên, dưới,trái, phải của 2 ô, xem nó có thể xóa ko.Ko biết có đúng ko nữa ^^

Like
    0
    Theo kinh nghiệm thì đề thi vòng 1 QG ko khó, bài tập chỉ ở mức độ trung bình nhưng đòi hỏi thí sinh cần nắm chắc những cái cơ bản + 1 chút tinh tế.

Bài 1: Thường là QHĐ/Tìm kiếm nhị phân với dãy số. Bài này ko khó, ko làm đc thì 100% ko có giải.
    Bài 2: Đồ thị. Thường là mở rộng của DFS/BFS - 2 thuật toán căn bản nhất của đồ thị. Tuy nhiên như bài 2 năm 2009 thì có thể làm cách khác là luồng (có thể đây là solution chuẩn nhưng việc dùng DFS/BFS sẽ ko phải quá khó nếu bạn nắm chắc về 2 thuật toán này).
    Bài 3: Chủ yếu sẽ là kỹ năng lập trình. Thuật toán tốt ko phải quá khó, nhưng cần kỹ năng cài đặt tốt + một chút tinh tế.

Nói chung đề thi là như vậy, các bạn có lẽ chỉ nên tham khảo từ năm 2007 trở đi vì lúc này thi QG ko chia bảng như trc' nữa, mức độ của đề cũng khác đi (do còn nhiều địa phương vùng sâu vùng xa tham gia).

@gacondichat1412: cách bài 1 năm 2009 của bạn sai rồi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ngoài ra ko cần phải lo cho thi quốc tế bây giờ. Bạn ko đủ điểm đạt giải Nhì thi QG thì ko có hy vọng j` vào việc thi vòng 2 đâu. Hơn nữa, vòng 2 sẽ chỉ có ~30 người, trong đó có các địa phương mạnh (vượt trội hơn hẳn so với còn lại) như: Chuyên ĐHSPHN, Chuyên ĐHKHTN-ĐHQGHN, Trường PTNK-ĐHQGTPHCM, Chuyên Lê Quý Đôn - Đà Nẵng,... Trước khi thi thì ko nên mơ mộng nhiều, (dẫu biết phải có động lực thì mới học + thi tốt đc), cứ tập trung vào "chuyên môn" là đc.
    Được sửa bởi songohan2009 lúc 21:24 ngày 02-02-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    bài 1 năm 2009 mình làm sai rùi àh
    bạn đó làm cách nào chỉ mình với!!!!!
    còn đề năm 2006 mình làm đệ quy,test 1 thì được chứ test 2 thì chịu không chạy được!! pác nào làm được pos lên đi

Trang 1 / 14 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết