Trang 5 / 11 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 101
    Like
    84
    "Hà Nội, thủ đô của phẩm giá con người"
    thúi hơn con heo mà thích treo bảng giá

Like
    26
    Em có ý kiến 1 chút. Dân HN là gì ạ ? Là người có khẩu ở HN hay người gốc HN từ ngày xửa ngày xưa ? ( Khoảng mấy đời thì ổn nhỉ ? ) Hay là những người đang sinh sống và làm việc ở HN ( không kể ở đâu đến, không kể tạm trú hay có khẩu, miễn là hiện giờ đang HN )

Trong cái clip trên, nhìn giống các bạn Sinh Viên. Mà sinh viên thì từ nhiều nơi về lắm.

Like
    86
    Quote Được gửi bởi gon87 View Post
    Em có ý kiến 1 chút. Dân HN là gì ạ ? Là người có khẩu ở HN hay người gốc HN từ ngày xửa ngày xưa ? ( Khoảng mấy đời thì ổn nhỉ ? ) Hay là những người đang sinh sống và làm việc ở HN ( không kể ở đâu đến, không kể tạm trú hay có khẩu, miễn là hiện giờ đang HN )

Trong cái clip trên, nhìn giống các bạn Sinh Viên. Mà sinh viên thì từ nhiều nơi về lắm.
    Thế có nghĩa là dân sống và làm việc ở HN mà chẳng sinh ra ở HN hay ai đó yêu cầu khắt khe hơn là có 3 đời cụ thân sinh đẻ ra ở HN thì mới được coi là dân HN?

Tôi rất đơn giản hễ chuyện đó xảy ra ở nơi nào đó nhiều, tôi kết luận dân xứ đó làm bậy, được không? Cứ đổi thừa dân nội tỉnh dân ngoại tỉnh rồi vỗ ngực nhớ về thời "dân Tràng An rất thanh lịch" nghe cực kỳ mắc cười.

Nếu anh nghĩ dân Tràng An của anh rất thanh lịch và người ngoại tỉnh phá nát văn hóa xinh đẹp của các anh thì thử đuổi sạch dân ngoại tỉnh xây barrier làm thành 1 tiểu quốc Hà Nội xinh đẹp đi coi có cái gì bỏ vào mồm không mà biết. Chẳng bao giờ trân trọng thành quả của người ta làm ra mà cứ chăm chăm lôi cái gốc gác họ ra để kết tội họ thiếu văn minh là sao?

Tương tự cho dân Sài Gòn ngày xưa tôi không thấy cái màn phân biệt Sài Gòn gốc Sài Gòn ko gốc nhiều nhưng bây giờ cũng bắt đầu có chiều hướng manh nha xuất hiện. Careful.

Like
    13
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Thế có nghĩa là dân sống và làm việc ở HN mà chẳng sinh ra ở HN hay ai đó yêu cầu khắt khe hơn là có 3 đời cụ thân sinh đẻ ra ở HN thì mới được coi là dân HN?

Tôi rất đơn giản hễ chuyện đó xảy ra ở nơi nào đó nhiều, tôi kết luận dân xứ đó làm bậy, được không? Cứ đổi thừa dân nội tỉnh dân ngoại tỉnh rồi vỗ ngực nhớ về thời "dân Tràng An rất thanh lịch" nghe cực kỳ mắc cười.

Nếu anh nghĩ dân Tràng An của anh rất thanh lịch và người ngoại tỉnh phá nát văn hóa xinh đẹp của các anh thì thử đuổi sạch dân ngoại tỉnh xây barrier làm thành 1 tiểu quốc Hà Nội xinh đẹp đi coi có cái gì bỏ vào mồm không mà biết. Chẳng bao giờ trân trọng thành quả của người ta làm ra mà cứ chăm chăm lôi cái gốc gác họ ra để kết tội họ thiếu văn minh là sao?

Tương tự cho dân Sài Gòn ngày xưa tôi không thấy cái màn phân biệt Sài Gòn gốc Sài Gòn ko gốc nhiều nhưng bây giờ cũng bắt đầu có chiều hướng manh nha xuất hiện. Careful.
    Tối qua tụi nhà trọ em ra Đảo Khỉ ở bờ Hồ Xuân Hương(Đà Lạt) ăn nhậu chờ pháo bông. Sau vài lượt bắn có một nhóm 2,3 gia đình ngồi kế bên đứng vậy ra về và không chịu dọn rác. Em chặn lại bắt người ta dọn rồi mới được đi thì họ lại lầm bầm rồi lĩnh mất. Chuyện xảy ra ở Đà Lạt nhưng hông biết do người Đà Lạt hay Sài Gòn gây ra nữa. Vậy theo bác thì đổ thừa ai đây?
    Cơ hội ban nick chỉ đến một lần.

Like
    3,392
    Quote Được gửi bởi hoanglantham View Post
    Tối qua tụi nhà trọ em ra Đảo Khỉ ở bờ Hồ Xuân Hương(Đà Lạt) ăn nhậu chờ pháo bông. Sau vài lượt bắn có một nhóm 2,3 gia đình ngồi kế bên đứng vậy ra về và không chịu dọn rác. Em chặn lại bắt người ta dọn rồi mới được đi thì họ lại lầm bầm rồi lĩnh mất. Chuyện xảy ra ở Đà Lạt nhưng hông biết do người Đà Lạt hay Sài Gòn gây ra nữa. Vậy theo bác thì đổ thừa ai đây?
    Đó là những người Việt Nam không ý thức!(chớ biết họ ở đâu đến?)

Bác có ý thức ..nhưng thiếu cương quyết!Gặp tớ..tớ dọn dùm họ!Bảo vệ chung mà!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hoanglantham View Post
    cùng một cách nói nhưng diễn đạt khác nhau lại có kết quả khác
    thế nên bác chặn lại bắt người ta dọn thì họ cảm thấy tự ái, hổ thẹn
    có lẽ xảy ra 2 trường hợp: 1 là người ta không làm (nếu có cái thùng rác cạnh đó thì chắc họ sẽ làm), 2 là người ta có làm nhưng trong lòng sẽ ấm ức
    và làm sao mà cách diễn đạt của mình không phải là ra lệnh cho người khác
    Cũng tuỳ đối tượng nhé không áp dụng tất cả được đâu gặp thanh niên đầu gấu có khi lại còn bị trả thù nữa đó.
    là em thì em cũng dọn giùm họ

Like
    289
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Tôi rất đơn giản hễ chuyện đó xảy ra ở nơi nào đó nhiều, tôi kết luận dân xứ đó làm bậy, được không?

.................

Em thấy khái niệm của anh Khôi đưa ra là hợp lý nhất.

Còn cái màn phân biệt quý sờ tộc gốc HN, gốc SG em thấy nó mắc cười làm sao. Mà sao nhiều người VN có cái tính sĩ diện rất ngốc nghếch, vd em sống ở SG thì thường em hay kể cái xấu ở SG nhiều nhất bởi vì em thường phải tiếp xúc với nó và rất khó chịu.

Còn có 1 số người ko chỉ là HN, thậm chí là ở miền Tây luôn, luôn cố bảo vệ tỉnh mình, nơi mình sinh ra và lớn lên dù cái mà họ bảo vệ nó tệ hại đến cỡ nào. Em ko phủ nhận tình cảm, tình yêu của mình đối với quê hương nhưng là con người thì phải biết phân biệt phải trái chứ. Trẻ con ko thể tưởng tượng nổi. Sai trái và yếu kém thì nhận có sao đâu? Tại sao phải lấp liếm, bảo vệ những thứ đó?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Anh Khôi, em thấy quê hương của ai cũng đẹp cả. Thật ra nó ko đẹp vì những cánh đồng, những con cò, đồi núi v.v...đâu mà nó đẹp bởi vì những thứ đó nó gắn liền với tuổi thơ, kỷ niệm của mình. Khi mình đi 1 khu du lịch hùng vĩ, sặc sỡ nào đó mình chỉ thích thú chứ ko cảm thấy thân thương, đó là sự khác biệt của quê hương với phần còn lại của thế giới.

VD như nói về game, phải nói là game hiện tại hấp dẫn hơn xưa nhiều. Cái thời game NES 4 nút 2 đen 2 đỏ nhưng giờ em và ko ít người khác vẫn thích thú chơi. Và nếu anh siêng đi dạo các 4rum có mục game NES sẽ thấy nhiều người kể về tuổi thơ của mình. Những gì gắn liền với quá khứ, tình cảm đều đẹp cả.

Đó là 1 phần, phần còn lại em thấy đa số mọi người quan niệm rằng KO BAO GIỜ, KO ĐƯỢC PHÉP kể những hạn chế, xấu xí của quê hương.

Hà Nội có hạn chế nào, ko cần biết, cứ thằng nào nói điểm xấu xí của nó là bụp. Hà Nội là phải HOÀN HẢO, phải No.1, VÔ ĐỐI. Còn thằng phê phán kia nói có lý ko? Còn ếch gì lý, lý hả? Muốn lý thì ổng bẻ lý cái 1 chứ có gì khó?

SG cũng thế, cứ hễ ai đụng đến nó là sửng cồ lên. Em có 1 cô bé ra HN ăn phở ko có tương đen, thế là cười khinh miệt HN nhà quê. Như vậy ăn phở phải có tương đen như SG mới gọi là văn minh? Cũng may tuổi đời cô này còn trẻ, mà trẻ con có cái nhìn hạn chế nên mình cũng ko nên khắt khe.

==============================================

Tại sao người VN chỉ thích ca ngợi mà ko thích nhận biết sai lầm, hạn chế?

Có nghiên cứu nói rằng VN vẫn còn bị ảnh hưởng bởi lối suy nghĩ từ thời phong kiến. Thời mà quan văn được xem trọng còn hơn quan võ, còn những quan về kinh tế thì hầu như chẳng ai được coi trọng. Thử xem trong sách lịch sử VN xem, ngoài quan văn và quan võ còn ai nổi tiếng ngoài 2 lĩnh vực đó ko?

Quan võ thì để bảo vệ biên cương, còn quan văn làm gì ngoài việc tung hô thiên tử, ca ngợi những gì chế độ đó có?

Em vẫn nhớ có những người phản đối việc xây dựng cây cầu bê tông cốt thép bởi vì cây cầu sẽ làm mất đi hình ảnh anh lái đò thơ mộng. Đối với nhà văn, nhà thơ kiểu đó thì kinh tế chẳng có chút giá trị nào. Những con buôn, thương nhân luôn bị khinh bỉ, tầng lớp nhơ nhuốc của XH.

Vì thế cho nên họ kết luận việc người Vn thích tung hô, tôn thờ mà ko thích dùng lý trí. (Đọc cuốn người TQ xấu xí thì VN mình y chang)
    Được sửa bởi Dennis Bergkamp lúc 09:51 ngày 03-01-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Em thấy HN hay SG như nhau cả, NTrang là lành nhất .

Cơ bản ở ý thức con người, ý thức kém thì hành động kém + thêm sợ quản lý lỏng lẻo nữa thì chịu thôi. HN là trung tâm ở miền Bắc cho nên cái gì cũng dồn cho HN, các tỉnh xung quanh đói meo, nên chuyện tổ chức cái gì đó ở HN thì dân các vùng xung quanh họ kéo đến xem là phải, và họ lạ lẫm, họ phải sờ, phải ngửi, còn như dân HN thành thị lâu nay họ quá quen với cảnh hào nhoáng, lễ hội rồi thì chen chân làm gì cho khổ (em không nói tới mấy cô cậu choai choai ăn chơi quậy phá).

Các nhà quản lý cứ thực hiện nghiêm, tôt trách nhiệm của mình, em nghĩ vài ba năm sẽ không có tình trạng này nữa, chả phải năm nay đã bớt nhiều so với năm ngoái rồi sao , Vậy nên đừng đòi hỏi phải hết ngay, con người không phải cái máy, nhận thức phải từ từ.

Còn những lời lẽ mắng, chê, trách dân HN này nọ thì tôi nghĩ đều là sự ganh ghét, xem thường và a dua (thói này thì người VN ta phổ biến lắm ) muốn làm mất đi hình ảnh của người HN, bác nào đó kêu bị chặt chém là đúng, bị xem thường là đúng nhưng như bác nói chỉ vài cửa hàng thôi, còn lại chả phải những nơi khác không có chuyện đó là gì, đó là tiểu tiết mang tính đơn lẻ rõ ràng.

Mọi người nên phân tích vì sao vẫn còn tình trạng thiếu văn hóa tại lễ hội hoa hơn là bĩu môi chê bai

Like
    289
    Tanky nói đúng, chúng ta phân tích hạn chế, lỗi lầm là để nhận ra cái gốc của nó để khắc phục, chứ ko phải để chê bai nhau.

Nhưng khổ 1 cái là khi anh muốn phân tích giống như bác sĩ chữa bệnh vậy, ko dám nhìn thẳng, ko dám vạch ra cái bệnh, bắt đúng bệnh thì anh chữa bằng kiểu gì?

Chỉ khác nhau cơ bản: anh vạch ra cái hạn chế của người khác để tự sướng, để lên mặt hay là có thiện chí góp ý? Và người, nơi nhận góp ý đó đón nhận thế nào. Bịt mắt, bịt tai lại hay là dùng cái đầu để lắng nghe và chọn lọc?

Like
    3,392
    Hiện tượng phá hoa ở Hà Nội chưa có dấu hiệu dừng lại.Vậy những nhà tổ chức cũng phải suy nghĩ chớ!
    Theo mình, những người có trách nhiệm gây mầm ý thức cho xã hội ở Hà Nội cần suy nghĩ nhiều hơn.
    Khó quá, không thèm ký

Trang 5 / 11 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết