Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14
    Like
    0

Xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Năm nay mình 22 tuổi, đang theo học cao đẳng và có giấy hoãn nghĩa vụ quân sự của nhà trường nhưng mình viết đơn tình nguyện đi bộ đội, đã khám sức khỏe, bản thân thì có bệnh hen suyễn di ứng nhưng do tình nguyên nên mấy ông bác sĩ đã cho qua và đã có giấy trúng tuyển.

Không may là bố mình qua đời đột ngột chỉ còn lại mẹ và gái, gia đình đang rối bời và khó khăn. Nếu mình đi thì mẹ rất buồn và không ai chăm lo gia đình, bao nhiêu cơ ngơi bố mình xây dựng bấy lâu nay có thể sụp đổ. Còn mẹ mình thì hay đau ốm, lúc còn bố thì bố là người thường xuyên chở mẹ vô bệnh viện, nay mất bố và mình ra đi thì đâu còn ai lo cho mẹ, em gái thì mới hoc lớp 6. Như anh em biết con gái thôn quê tuổi này đã biết lo cho gia đình, còn ở thành phố thì biết ma gì đâu, chỉ ăn, học và chơi. Mình đã làm đơn có chữ ký của bác tổ trưởng đưa lên phường xin tam hoãn, mấy anh ở phường bảo bây giờ hồ sơ đã lên quận nên sợ quân làm khó dễ, đã có kết quả trúng tuyển và giấy tình nguyện e rằng việc tam hoãn ko được chấp nhân và bảo mình nên chuyển bị tình thần mà lên đường, rồi còn bảo mình nên thêm chi tiết tham gia dân quân ở phường để được quận xem xét.

Anh em giúp mình với, giờ mà bỏ đi thì tội mẹ mình lắm, lỡ mẹ mình xảy ra chuyện gì thì chỉ còn có 2 anh em bơ vơ thôi ah.

(Vì sẽ có anh em thắc mắc sao đang học mà đòi đi bộ đội thì mình cũng xin giải thích thêm là do chuyện gia đình nên mình muốn đi xa 1 thời gian)
    Được sửa bởi nthh lúc 11:47 ngày 30-12-2009
    Quote Quote

Like
    10
    Đời trai phải biết ít nhiều về nghĩa vụ quân sự. Vào đấy sẽ được rèn luyện con người bản lĩnh hơn. Mẹ thì chắc cũng ko già lắm nên cứ việc đi thôi, hơn nữa còn có em gái, người thân. Em gái bạn sẽ trưởng thành hơn trong thời gian này. Hơn nữa đi nghĩa vụ bây giờ có hơn 1 năm thôi cũng rất là nhanh và cũng được cho về phép mà. Vào đó mà học lên sĩ quan thì cúng cố gắng lên nhé.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi crab1 View Post
    Đời trai phải biết ít nhiều về nghĩa vụ quân sự. Vào đấy sẽ được rèn luyện con người bản lĩnh hơn. Mẹ thì chắc cũng ko già lắm nên cứ việc đi thôi, hơn nữa còn có em gái, người thân. Em gái bạn sẽ trưởng thành hơn trong thời gian này. Hơn nữa đi nghĩa vụ bây giờ có hơn 1 năm thôi cũng rất là nhanh và cũng được cho về phép mà. Vào đó mà học lên sĩ quan thì cúng cố gắng lên nhé.
    Nói thì ai chả nói được thế. Anh thử đặt vào trường hợp của tôi, giả sử bố anh mất, nhà cửa thì bổ bê ko ai chăm lo, mẹ anh thì đau ốm thường xuyên, anh có nỡ lòng mà bỏ đi ko ?? Chỉ có thằng bất hiếu mới nghĩ vậy thôi.

Like
    0
    Anh co the lam 1 cai don gui len BCH quan su quan xem xet. Tinh ra o phuong no lam kho de minh nhung tren quan hay thanh pho rat de. Tui no ko lam kho dau...

Xin loi mod, em online bang dt nen ko viet dc tieng viet co dau

Like
    0
    Theo luật nếu là trụ cột trong gia đình, nuôi cha mẹ ngoài độ tuổi lao động thì có thể tạm hoãn hoặc miễn NVQS(Không đi khám).Bạn có giấy trúng tuyển, tuy nhiên, còn có 1 giai đoạn là trước khi lên đường , đơn vị nhận quân tổ chức gặp mặt. Lúc đó bạn có thể trình bày hoàn cảnh lên trưởng ban NVQS địa phương và đơn vị bộ đội xem xét giải quyết.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tuanvupleiku View Post
    Anh co the lam 1 cai don gui len BCH quan su quan xem xet. Tinh ra o phuong no lam kho de minh nhung tren quan hay thanh pho rat de. Tui no ko lam kho dau...

Xin loi mod, em online bang dt nen ko viet dc tieng viet co dau
    Hóa ra là ở phường làm khó dễ mình ah !! chắc tôi phải làm cái đơn nữa đem lên quận, lên thành phố cũng được.

Like
    10
    Quote Được gửi bởi nthh View Post
    Nói thì ai chả nói được thế. Anh thử đặt vào trường hợp của tôi, giả sử bố anh mất, nhà cửa thì bổ bê ko ai chăm lo, mẹ anh thì đau ốm thường xuyên, anh có nỡ lòng mà bỏ đi ko ?? Chỉ có thằng bất hiếu mới nghĩ vậy thôi.
    Bạn ăn nói lịch sự nhé, bạn tâm sự thì mình cùng chia sẻ quan điểm thôi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi crab1 View Post
    Người gì đâu mà máu lạnh quá! Người ta đã chủ động xin đi nghĩa vụ, gặp hữu sự mới lên diễn đan tâm sự! Không chia sẻ im mồm đi! Con bày đặt bô lô ba la "Đời trai phải biết ít nhiều về nghĩa vụ quân sự. Vào đấy sẽ được rèn luyện con người bản lĩnh hơn". Nói thế này thằng đéo nào mà nói chẳng được.

Like
    0
    mới nộp hồ sơ thôi bác à. Còn khoảng thời gian nữa mới đến ngày lên đường. Trong thời gian đó bác cứ nói trực tiếp với ban chỉ huy quân sự ở phường xem sao. Nếu ông ấy làm khó dễ thì làm đơn hoặc lên quận hỏi (làm đơn sợ để lâu người ta mới thèm động đến).
    Cứ yên tâm chưa lên đường là chưa sao bác nhé. Nhưng làm càng sớm càng tốt vì khi nó gửi giấy điều động (hay giấy gì đó) thì lúc đó lại càng lằng nhằn.
    Chia buồn cùng gia đình bác.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi umihira View Post
    mới nộp hồ sơ thôi bác à. Còn khoảng thời gian nữa mới đến ngày lên đường. Trong thời gian đó bác cứ nói trực tiếp với ban chỉ huy quân sự ở phường xem sao. Nếu ông ấy làm khó dễ thì làm đơn hoặc lên quận hỏi (làm đơn sợ để lâu người ta mới thèm động đến).
    Cứ yên tâm chưa lên đường là chưa sao bác nhé. Nhưng làm càng sớm càng tốt vì khi nó gửi giấy điều động (hay giấy gì đó) thì lúc đó lại càng lằng nhằn.
    Chia buồn cùng gia đình bác.
    Xin cảm ơn bạn và mọi người

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết