Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

[Q] In report với các record ko liên tục

Mình cần in danh sách bằng report. Nếu report với các record liên tục, ví dụ từ 3 đến 7, thì ko vấn đề gì. Nhưng trong report mình muốn chọn các record ko liên tục, ví dụ 3,4,7,10 thì mình làm như thế nào? Thanks các bạn.
    Quote Quote

Like
    0
    Đơn giản nhất là bạn tạo trong table 1 trường tên select. Kiểu Yes/No
    Như vậy, muốn in record nào thì đầu tiên bạn gọi form load các trường đó lên. Select những trường muốn in.
    Report của bạn sẽ có record Source: = select * from "table của bạn" where select = yes

Nói vậy bạn hiểu ý chứ?

Like
    0
    Cảm ơn bạn. Mình làm được rồi. Chỉ có điều là ở design form thì mình sẽ chọn kiểu Check box, List box hay Text box cho trường Select đó

Hiện tại thì mình chỉ chọn được kiểu Text box. Giá trị "Yes" của nó ứng với "-1", giá trị "No" ứng với "0". Mình muốn làm theo kiểu tick vào từng ô như kiểu check box thì làm như nào? Giúp mình với nhé.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Các bác cho hỏi luôn là có kẻ được bảng trong report ko? Hay có viền cũng được. Để tui in danh sách ra phải có viền nhìn đẹp hơn. Thanks nhé.
    Được sửa bởi Alex chan doi lúc 21:59 ngày 15-12-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Alex chan doi View Post
    Cảm ơn bạn. Mình làm được rồi. Chỉ có điều là ở design form thì mình sẽ chọn kiểu Check box, List box hay Text box cho trường Select đó

Hiện tại thì mình chỉ chọn được kiểu Text box. Giá trị "Yes" của nó ứng với "-1", giá trị "No" ứng với "0". Mình muốn làm theo kiểu tick vào từng ô như kiểu check box thì làm như nào? Giúp mình với nhé.

Các bác cho hỏi luôn là có kẻ được bảng trong report ko? Hay có viền cũng được. Để tui in danh sách ra phải có viền nhìn đẹp hơn. Thanks nhé.
    Bạn đặt thuộc tính của field select là yes/no. Bên tab lookup bạn đặt display là checkbox.
    Khi bạn đưa trường select vào form nó sẽ như là một checkbox.

Like
    0
    Ở trong table thì mặc định mình thấy nó hiện là check box rồi

Mình muốn hỏi để hiện check box trong form ý, hiện tại mình chỉ để được text box

Mình làm tiếp với 1 file access khác. Rõ ràng 1 vài bản ghi đã được tick dấu chọn nhưng khi chạy query để in ra danh sách các bản ghi được tick thì báo lỗi Record is deleted. Mình phải khắc phục thế nào?

2 cái mình hỏi ở trên làm được rồi
    To resolve this behavior, compact and repair the database:

1. In Access 2000, on the Tools menu, point to Database Utilities, and then click Compact and Repair Database.
    2. In the Database to Compact From dialog box, locate and then click the database that is generating the error messages, and then click Compact.
    3. In the Compact Database Into dialog box, select an appropriate folder location for the new file, type a unique name for the file in the File name box, and then click Save.

Sau 1 vài lần edit, số thứ tự của record lại ko sắp xếp từ 1 trở đi nữa. 1 số record sắp xếp lộn xộn. Vd ở chỗ đáng nhẽ phải là record 1 thì lại là là 8436, 8437, 8438 rồi lại 28, 29. Rồi đến khoảng mấy chục record sau mới trở lại bình thường. Phải sắp xếp như thế nào trong table và trong form nhỉ?
    Được sửa bởi Alex chan doi lúc 21:04 ngày 16-12-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Đối với cơ sở dữ liệu, bạn không nên có khái niệm thứ tự record mà chỉ nên giữ lại khái niệm xắp xếp ( sort) theo nguyên tắt nào đó. Ví dụ tên, ngày tháng, số thứ tự....
    Vì vậy, để đảm bảo các record tăng giảm theo ý muốn, bạn nên tạo field với kiểu số AutoNumber ( hoặc tương tự tăng dần chẳng hạn số hóa đơn) nhằm dễ dàng trong việc sắp xếp record

Like
    0
    Đầu tiên là sau khi tớ compress file access để sửa lỗi thì thứ tự record trong table cũng bị đảo lộn hết. Tớ đã sắp xếp lại được. Nhưng thứ tự record trong form vẫn ko hiện theo thứ tự trong table. Tớ đang ko biết chỉnh lại như nào?
    Tớ muốn hỏi thêm 1 điều nữa là trường id của tớ để là autonumber, bây giờ là khoảng 3000. Hết 2009, sang 2010 tớ muốn chạy id lại từ đầu thì làm thế nào?

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết