Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21
    Like
    0

Chia lại ổ cứng win 7.

Cho mình hỏi muốn chia lại ổ cứng win 7 mà không làm mất dữ liệu thì làm ntn?
    Tại ổ C mình còn trống quá nhiều nên mình muốn chuyển dung lượng trống đó qua ổ Data. Nên để ổ C bao nhiêu là hợp lí nhất?
    Xin các bro chỉ giáo.
    Cảm ơn nhiều nhiều.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 01:19 ngày 28-11-2009
    Quote Quote

Like
    0
    Phân chia và đổi tên ổ đĩa trong Windows 7
    Với hệ điều hành Vista và Windows 7, người dùng có thể dễ dàng chia ổ đĩa cứng khi cần lưu trữ và quản lý dữ liệu theo nhiều thể loại, mục đích khác nhau.
    Đầu tiên, người sử dụng vào Start > Run > gõ diskmgmt.msc > Enter hoặc chọn OK và các ổ đĩa đã được chia sẵn sẽ hiện ra. Để tạo thêm, cần xác định ổ đĩa nào sẽ được dùng để chia dung lượng cho ổ mới. Nhấn chuột phải vào ổ sẽ chia ra, chọn Shrink Volume…
    Sau khi hệ thống kiểm tra dung lượng đã sử dụng và còn trống, nhập dung lượng mong muốn cho ổ đĩa sẽ tạo ở ô Enter the amount of space to shink in MB. Bấm nút Shink, chọn tên cho ổ mới và nhấn OK.

Đổi tên ổ đĩa
    Nếu tên ổ mới không như ý (thường do ổ CD/DVD hay USB đang gắn trong máy đã giành lấy những tên tiếp theo trong bảng chữ cái), người dùng nhấn chuột phải vào ổ cần đổi tên > Change Drive Letter and Paths… > Change > chọn tên mới trong danh sách liệt kê > OK.

Lưu ý:
    - Thao tác chia ổ như trên không làm mất dữ liệu chứa trong ổ đĩa gốc.
    - Khi nhập dung lượng cho ổ sẽ tạo, nên định sẵn theo GB rồi tinh sang MB (bằng cách nhân với 1024 MB) để nhập chính xác

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Vậy nếu muốn tăng dung lượng ổ C thì làm thế nào? Ổ C thì NTFS còn ổ D là FAT32

Like
    0
    cảm ơn sư huynh nha,tui sẽ thử theo kiểu của huynh xem thế nào

Like
    0
    cái bạn cossimalebangoc cho mình hỏi tý:
    mình cũng làm theo cách như bạn rồi sao khi chia không thấy hỏi đặt tên mà chỉ chia cái được luôn sau đó vào disk management thì thấy nó báo là unallocated thế là thế nào hả bạn. giúp mình với

Like
    0

mất dung lượng khi chia lại ổ C

xin cho mình hỏi:
    ổ C ban đầu minh co 100GB, mình thao tác chia như trên thì ổ C còn lại 50Gb, còn 50Gb kia không thấy xuất hiện ổ đĩa khác. hỏi làm sao lấy lại dung lượng 50GB bị mất kia??
    Được sửa bởi cero lúc 00:35 ngày 20-05-2010

Like
    0
    xóa là phân vùng và chia lại bác à

Like
    0

Thông tin

[QUOTE=cossimalebangoc;1916870]Phân chia và đổi tên ổ đĩa trong Windows 7
    Với hệ điều hành Vista và Windows 7, người dùng có thể dễ dàng chia ổ đĩa cứng khi cần lưu trữ và quản lý dữ liệu theo nhiều thể loại, mục đích khác nhau.
    Đầu tiên, người sử dụng vào Start > Run > gõ diskmgmt.msc > Enter hoặc chọn OK và các ổ đĩa đã được chia sẵn sẽ hiện ra. Để tạo thêm, cần xác định ổ đĩa nào sẽ được dùng để chia dung lượng cho ổ mới. Nhấn chuột phải vào ổ sẽ chia ra, chọn Shrink Volume…
    Sau khi hệ thống kiểm tra dung lượng đã sử dụng và còn trống, nhập dung lượng mong muốn cho ổ đĩa sẽ tạo ở ô Enter the amount of space to shink in MB. Bấm nút Shink, chọn tên cho ổ mới và nhấn OK.

Đổi tên ổ đĩa
    Nếu tên ổ mới không như ý (thường do ổ CD/DVD hay USB đang gắn trong máy đã giành lấy những tên tiếp theo trong bảng chữ cái), người dùng nhấn chuột phải vào ổ cần đổi tên > Change Drive Letter and Paths… > Change > chọn tên mới trong danh sách liệt kê > OK.

bài anh cossimalebangoc tuyệt vời.
    em vào chia lại ổ đĩa delete tạo chia tuyệt luôn.
    thank anh nhiều lắm.

Like
    0
    làm theo cách của bác cossimalebangoc sẽ tạo ra một ổ mới có dung lượng chia mong muốn !
    mình muốn chia bớt dung lượng từ ổ C > ổ D( đã có sẵn ) thì làm ntn ? ? ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi ngoxuanthuan View Post
    cái bạn cossimalebangoc cho mình hỏi tý:
    mình cũng làm theo cách như bạn rồi sao khi chia không thấy hỏi đặt tên mà chỉ chia cái được luôn sau đó vào disk management thì thấy nó báo là unallocated thế là thế nào hả bạn. giúp mình với
    Ổ mới chia nên sẽ là unallocated ! bạn chuột phải vào ổ đó new simple volume > next > next > " chọn tên ổ cần đặt , xong next > " chọn định dạng NTFS hay FAT32 cho ổ sau đó next > Finish ! xong , ổ của bạn đã được định dạng !
    Được sửa bởi ankkoh lúc 11:33 ngày 03-10-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ankkoh View Post
    làm theo cách của bác cossimalebangoc sẽ tạo ra một ổ mới có dung lượng chia mong muốn !
    mình muốn chia bớt dung lượng từ ổ C > ổ D( đã có sẵn ) thì làm ntn ? ? ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ổ mới chia nên sẽ là unallocated ! bạn chuột phải vào ổ đó new simple volume > next > next > " chọn tên ổ cần đặt , xong next > " chọn định dạng NTFS hay FAT32 cho ổ sau đó next > Finish ! xong , ổ của bạn đã được định dạng !
    Cái này chuẩn rùi

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết