Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Máy tính bị lỗi

Like
    0

Máy tính bị lỗi

Dạo này máy của mình bị lỗi thế này:
    Khi mình đang chạy 1 ứng dụng nào đó thì tự dưng nó lại treo, mỗi lần như thế mình nhì qua đèn hdd thì không có tín hiệu nào của ổ cứng chạy cả. Mình đợi rất lâu nhưng nó vẫn đứng im như vậy không làm được gì cả, chỉ khi nào tắt nguồn khởi động lại thì mới được, tình trạng này xảy ra rất thường xuyên. Và một bệnh nữa là khi boot vào win thì đôi lúc cũng bị tình trạng như vậy, nó chạy qua được mấy vòng rồi cũng đứng yên, lúc đó thì hdd cũng tắt luôn. Mình không rõ là nó bị lỗi gì nữa. Mình đã test hdd và ram thì nó thấy vẫn bình thường, không có lỗi gì hết.
    Đôi khi mình lại nghĩ có khi nào do main hay bios không nhỉ?
    Maong các bạn giải đáp giúp mình, cảm ơn các bạn nhiều.
    Quote Quote

Like
    0
    Quote Được gửi bởi labaimathuatqn View Post
    Dạo này máy của mình bị lỗi thế này:
    Khi mình đang chạy 1 ứng dụng nào đó thì tự dưng nó lại treo, mỗi lần như thế mình nhì qua đèn hdd thì không có tín hiệu nào của ổ cứng chạy cả. Mình đợi rất lâu nhưng nó vẫn đứng im như vậy không làm được gì cả, chỉ khi nào tắt nguồn khởi động lại thì mới được, tình trạng này xảy ra rất thường xuyên. Và một bệnh nữa là khi boot vào win thì đôi lúc cũng bị tình trạng như vậy, nó chạy qua được mấy vòng rồi cũng đứng yên, lúc đó thì hdd cũng tắt luôn. Mình không rõ là nó bị lỗi gì nữa. Mình đã test hdd và ram thì nó thấy vẫn bình thường, không có lỗi gì hết.
    Đôi khi mình lại nghĩ có khi nào do main hay bios không nhỉ?
    Maong các bạn giải đáp giúp mình, cảm ơn các bạn nhiều.
    Mình nghĩ máy đang chạy mà đứng là do:
    1. HDD có vấn đề, nếu bạn tess rồi mà không bị lỗi thì do cáp HDD, bạn thử rút ra gắn lại hoặc đầu tư sợi cáp mới, trước đây mình đã gặp tình trạng này rồi, mua cáp khác gắn vào chạy lại ngon lành.
    2. Các chân CPU của bạn tiếp xúc kém, bạn tháo ra lau sạch,
    bạn thử xem sao nhé

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Caste4u View Post
    Mình nghĩ máy đang chạy mà đứng là do:
    1. HDD có vấn đề, nếu bạn tess rồi mà không bị lỗi thì do cáp HDD, bạn thử rút ra gắn lại hoặc đầu tư sợi cáp mới, trước đây mình đã gặp tình trạng này rồi, mua cáp khác gắn vào chạy lại ngon lành.
    2. Các chân CPU của bạn tiếp xúc kém, bạn tháo ra lau sạch,
    bạn thử xem sao nhé
    Cảm ơn bạn rất nhiều, vì máy của mình là laptop nên mình chưa dám mở ra, nếu mà đúng như thế thật thì chắc phải đem đi sửa quá.

Like
    0
    chắc bạn lỗi hdd rùi. ko biết bạn test bằng cách nào. self test hay là kiếm ổ cứng khác gắn vào. xin hỏi laptop bạn model gì nhỉ.
    Sửa chữa laptop ĐT: 0915813513

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ruagiadidao View Post
    chắc bạn lỗi hdd rùi. ko biết bạn test bằng cách nào. self test hay là kiếm ổ cứng khác gắn vào. xin hỏi laptop bạn model gì nhỉ.
    Chào bạn, mình test bằng windows thôi à, vì mình không rành lắm về cấu trúc phần cứng của laptop nên mình chưa dám thử bằng hdd khác. Laptop của mình là con Toshiba A205-S4567. Cái lỗi này xuất hiện từ khi mình cài Win 7 được vài tuần. Mình nghĩ thì nó không phải do lỗi win vì mình đã thử trên cả 3 win xp, vista, 7 đều bị hiện tượng này, trước kia khi mình chạy xp và vista thì chưa hề gặp hiện tượng như thế bao giờ

Like
    0
    Không biết bạn nào có thể giải thích giúp mình không? nếu bị lỗi HDD thì sao lúc mới khởi động lên vào bios để kiểm tra thì vẫn nhận ổ cứng nhỉ? mà khi vô win lại mới bị hiện tượng này? Mong các bạn gióp ý giúp mình

Like
    0
    Chào các bạn, mình đã test rất kỹ mà vẫn chưa tìm ra được nguyên nhân của cái bệnh này. Mình thì nghĩ nó bị lỗi ram hơn, vì mình thấy khi mình lấy 1 thanh ram ra thì máy cũng bị tình trạng như vậy nhưng mà tần suất ít hơn.Cho mình hỏi có khi nào tình trạng này là do BIOS không? Vì tình trạng nào xuất hiện là khi mình cài win 7 được vài tuần, thì mình muốn tạo dual boot, mình search và tìm thấy chương trình win7_loader, mình cứ nghĩ đó là chương trình tạo dual boot nên mình cứ cài vô và khởi động lại, sau đó thì mới biết đó là chương trình can thiệp vào bios để đánh lừa win 7. Theo các bạn thì chương trình này có làm hư hỏng gì đến Bios không? Mong các bạn vui lòng giải đáp giúp mình. Mình cảm ơn các bạn rất nhiều.

Like
    0
    Có thể do main bạn à.

Like
    0
    chào bạn !
    bạn thử dùng đĩa hiren't boot test HDD coi. nếu test bằng đĩa hiren't boot mà vẫn còn bị treo thì đích thị là do main.( chíp cầu bắc trên main có vấn đề" nóng quá"...)

Like
    0
    Khi mình test HDD và Ram bằng ổ cứng thì không bị treo. Nói chung là khi mà chạy trong dos thì chưa bao giờ bị treo, chỉ khi vô Win thì mới có bi tình trạng như vậy, mình tìm mãi mà vẫn chưa ra đựoc lỗi của nó. Có bạn nào biết chỗ nào sửa laptop tốt hông, chỉ giúp mình với.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết