Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20
    Like
    0

Phần mềm Dựng Phim - Video Editing

ADOBE PREMIERE PRO CS4, Adobe After Effects CS4??
    Em đang băn khoăn không biết chức năng chính của hai phần mềm này. Có bác nào hiều giúp em hiểu thêm về hai phần mềm này với được không? Cảm ơn các bác nhiều.
    *Sony Vegas > Phần mềm biên tập video của Sony
    *Canopus EDIUS > Phần mềm biên tập video chuyện nghiệp của Canopus
    *Adobe Premiere > Phần mềm dựng, xử lý video chuyên nghiệp của Adobe
    *AVid liquid > Phần mềm biên tập video chuyên nghiệp của hãng Avid

Các bác cho em hỏi là mỗ cái mạnh, yếu về cái gì với được không?
    Em định dùng một trong 3 cái này thay cho Ulead. Có được không ạ???

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nhỏ MOD sửa hộ em cái têu đề thành: Phần mềm Dựng Phim - Video Editing với!
    Được sửa bởi phankhanh lúc 15:13 ngày 31-10-2009 Reason: Bổ sung bài viết
    Quote Quote

Like
    0
    *Sony Vegas -> hỗ trợ AVCHD bán chuyên nghiệp tốt nhất hiện tại
    *Canopus EDIUS -> dùng để edit mpeg-2 tốt nhất và hỗ trợ hardware chính hãng.
    *Adobe Premiere -> hỗ trợ khá nhiều card kỹ sảo và rất phong phú về plugins
    *AVid liquid -> ở vn tôi thấy nhiều người dùng đến nó ở châu âu thì ngược lại.

>Em định dùng một trong 3 cái này thay cho Ulead. Có được không ạ???

Được với điều kiện bạn ham học hỏi và nắm vững về KT dựng video.

Like
    9
    ADOBE PREMIERE PRO CS4, Adobe After Effects CS4??
    AP dành cho thường dân
    AE dành cho bác học.
    Em là thường dân em dùng AP, nhưng đôi khi cũng mở AE ra để ngó tý rồi lại đóng vào vì thấy nó nhiều nút quá híc-híc....
    Bác dựng phim thì đi theo con đường: ULEAD - Pinnacle - Adobe Premiere - Avid Liquid
    Bác làm hiệu ứng thì ngâm cứu: Adobe After Effects, Boris RED-BLUE-GRAFITY...
    * EDIUS và Sony VEGAS có thể bỏ qua cho đỡ đau đầu.
    À mà bác xem em đã tổng kết rùi đây này:

Được gửi bởi Dazzle View Post
    Em xin lên danh sách người dùng để các bác bình loạn phát cho zui nhá: (Em đội mũ bảo hiểm vào trước, không có các bác sẽ óanh em vỡ đầu hi-hi....)
    1. Windows Movie Maker : Dành cho người dùng hiền lành trung thành với bác Bill, ít khi ló đầu ra khởi nhà, đóng cửa tự sướng âm ỉ trong phòng, chán thì bỏ dấy, quên cũng chả sao.
    2. Proshow Gold, Wedding Movie Maker: Sành điệu thợ quê, cách các trung tâm văn hóa từ 10 km trở lên, ngồi trên những con máy cùi cùi, làm film ra rồi bùi ngùi thưởng thức, người xem phe phẩy quạt nan ngồi vòng quanh vỗ tay phành phạch khen vào. Tác giả mũi phổng như quả cam sành, hớp ngụm nước chè, xúc miệng òng ọc, phủi tay rồi lớn tiếng: "Còn ai muốn làm đĩa đem ảnh ra đây nào!"
    3. Ulead & Pinnacle Video Studio: Hội tam mao, đầu xanh đầu đỏ, nguồn dữ liệu từ các loại điện thoại di động, P&S Digital Camera, Scan xanh đỏ tím vàng và chủ yếu là Manga - Hentaj, Title thì đa phần là I love You, rồi Forever... Sản xuất thì 5 phút/ đĩa, làm xong ngồi xem cười hí hố, mồm nhai kẹo cao su trèo trẹo: Oh, yes - Oh, yes... Chuyện vặt, 3 cái đĩa cùi....
    4. Adobe Premiere - Avid Liquid: Lúc nào cũng bận rộn, vội vã, không làm nhanh thì khách nó óanh bỏ mịa. Ngồi vào dựng phim cứ như là đi ra trận, vũ trang kiến thức đầy người, bấm chuột tanh tách. Từ đâu lôi ra hàng đống hiệu ứng. Làm đĩa xong trịnh trọng pha trà, ngắm nghía tác phẩm, tự đức rút kinh nghiệm....Nhưng thấy dân PRO là chạy mất dép híc-híc...
    5. Final Cut PRO - Adobe After Efects: Chỉ số IQ vút đỉnh, trên bảo dưới biết nghe, ý nói đầu sinh ra ý tưởng là tay thể hiện liền. Xong việc phủi tay cà fe bia bọt. Mỗi tội mài đũn

Like
    0
    AP thông thư­ờng để biên tập phim lại (editer) xử lý 1 số effect cho đẹp và dễ sử dụng
    AE cũng tương tự như AP nhưng nó có thể tích hợp được rất nhiều thứ PS,Ai,...flash..kể cả code,..cái hay của AE bạn có thể dùng animation trong AE xuất ra nhìu định dạng,avi,movie,SWF vv...vv phần effect AE nếu muốn đẹp cậu phải trapcode no cho dep và pro..có những hiệu ứng phải ngồi xét từng key..giống như film "cuộc chiến các vì sao"("xì ta quơ" ý)các thanh gươm ánh sáng chỉ là 1 khối màu đơn thuần diễn viên chỉ cần cầm cái cán kiếm múa thôi,còn phần lưỡi gươm ánh sáng các Editer phải làm từng frame 1 cho từng hành đông (giống "frame by frame" ngồi mash từng cái 1)như thế Editer mới có giá chứ ....vài lời mạo muội có chi sai sót mong các bro hướng dẫn thêm

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tulipkinglxag View Post
    AP thông thư­ờng để biên tập phim lại (editer) xử lý 1 số effect cho đẹp và dễ sử dụng
    AE cũng tương tự như AP nhưng nó có thể tích hợp được rất nhiều thứ PS,Ai,...flash..kể cả code,..cái hay của AE bạn có thể dùng animation trong AE xuất ra nhìu định dạng,avi,movie,SWF vv...vv phần effect AE nếu muốn đẹp cậu phải trapcode no cho dep và pro..có những hiệu ứng phải ngồi xét từng key..giống như film "cuộc chiến các vì sao"("xì ta quơ" ý)các thanh gươm ánh sáng chỉ là 1 khối màu đơn thuần diễn viên chỉ cần cầm cái cán kiếm múa thôi,còn phần lưỡi gươm ánh sáng các Editer phải làm từng frame 1 cho từng hành đông (giống "frame by frame" ngồi mash từng cái 1)như thế Editer mới có giá chứ ....vài lời mạo muội có chi sai sót mong các bro hướng dẫn thêm
    Trời ạ, kỹ thuật trong Star war người ta phải dùng tới Rotoscoping và tracking! Bạn thử tính xem nếu dùng key frame thì tới bao giờ mới xong 1 film. và nghĩ xem liệu dùng keyframe có chắc chắn là cái cây kiếm nó dính hoàn toàn với cái cán không?
    Chính xác thì Premiere = trình edit
    After effect là trình compose.

Like
    0
    dính chớ cậu vào video copilot đi xem phần trapcode của andrew ổng làm pro lắm cậu để ý phim star war đi diễn viên khi đánh nhau có đánh nhanh như phim kiếm hiệp hk hok rất chậm ý tớ nói ở đây có 1 số đoạn phải làm từng frame chứ có phải nói làm cả bộ phim đâu cậu này

Like
    1
    Trong này có bom, em chạy thôi! :P

P/S:
    Theo em hiểu thì các trình AP, Liquid, Vegas, Edius... là trình editing-dựng phối ghép (từ của anh tuyphong dùng), còn AE, Combustion, Motion, Shake là trình Compositing-dựng trộn. 2 loại dựng trên được dùng trong các mục đích khác nhau.

Nếu edit trên PC dùng Sony Vegas hay lắm đó. Chả hiểu sao ở VN mình ít dùng, em bao nhiêu năm nay vẫn dùng thằng này trên PC ạ .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tulipkinglxag View Post
    dính chớ cậu vào video copilot đi xem phần trapcode của andrew ổng làm pro lắm cậu để ý phim star war đi diễn viên khi đánh nhau có đánh nhanh như phim kiếm hiệp hk hok rất chậm ý tớ nói ở đây có 1 số đoạn phải làm từng frame chứ có phải nói làm cả bộ phim đâu cậu này
    Cậu này chưa bao giờ biết đến quy trình offline và online sao í nhỉ!

Quote Được gửi bởi trungk9d View Post
    Trong này có bom, em chạy thôi! :P

P/S:
    Theo em hiểu thì các trình AP, Liquid, Vegas, Edius... là trình editing-dựng phối ghép (từ của anh tuyphong dùng), còn AE, Combustion, Motion, Shake là trình Compositing-dựng trộn. 2 loại dựng trên được dùng trong các mục đích khác nhau.

Nếu edit trên PC dùng Sony Vegas hay lắm đó. Chả hiểu sao ở VN mình ít dùng, em bao nhiêu năm nay vẫn dùng thằng này trên PC ạ .
    Anh cũng thích Vegas, thực tế cho tới giờ nó là trình nhẹ nhất và hoàn toàn không cần render. Nhưng già rồi nên không thể học thêm cái mới. Cổ hủ nên khó thay đổi. Èo... cái già nó chán thế đấy!
    Được sửa bởi khungtanthoi lúc 09:04 ngày 27-12-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    9
    Cậu này chưa bao giờ biết đến quy trình offline và online sao í nhỉ!
    Đừng bùn bác Khung ơi, trong diễn đàn ta có nhiều lúc xuất hiện các "tài năng" trẻ nói không cần làm mà bác.

Like
    0
    anh chi nào biết link daw driver sony vaio fz 180e sài cho winxp chi giùm em vơi em cảm on.

có anh chi nao chi em link tai plug in after khong?
    em cam on
    anh chi oi cho em xin link driver sony vaio fz 180e cua winxp anh chi nào biat chỉ gium em em cảm ơn?
    Được sửa bởi thephgtv lúc 15:30 ngày 06-01-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết