Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16
    Like
    0

2 card mạng kết nối cùng lúc 2 mạng khác nhau?

Chào các bạn,

Mình có 1 máy tính, có 2 card mạng và có nhu cầu kết nối 2 mạng khác nhau đồng thời:

1. Card mạng 1: nối với mạng local, để truyền dữ liệu qua lại giữa máy chủ / Client. Sử dụng cho phần mềm theo dõi thông số theo thời gian thực
    Sub: 255.255.255.0
    Gate: 192.168.10.1

2. Card mạng 2. kết nối qua router (có internet):
    Gate: 192.168.1.1

Vậy làm thế nào để vừa vào internet, vừa đọc được dữ liệu từ máy chủ đồng thời?

Cảm ơn các bạn

Like
    0
    H bạn dùng 1 card dùng để nối các máy với nhau, card còn lại thì nối đến hub/switch

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kenshinzpft View Post
    H bạn dùng 1 card dùng để nối các máy với nhau, card còn lại thì nối đến hub/switch
    Cảm ơn bạn. Vấn đề là sau khi cắm cả 2 card mạng theo IP trên vẫn không thể truy cập internet được.

Like
    0
    bác cho mình biết Gate: 192.168.10.1 là cái gì thiết bị gì thế

Like
    0
    Quote Được gửi bởi jackup View Post
    Cảm ơn bạn. Vấn đề là sau khi cắm cả 2 card mạng theo IP trên vẫn không thể truy cập internet được.
    vậy nếu chỉ cắm 1 card số 2 thì có vào net được không?

Like
    0
    Chào các bạn,

Mình có 1 máy tính, có 2 card mạng và có nhu cầu kết nối 2 mạng khác nhau đồng thời:

1. Card mạng 1: nối với mạng local, để truyền dữ liệu qua lại giữa máy chủ / Client. Sử dụng cho phần mềm theo dõi thông số theo thời gian thực
    Gate: 192.168.10.1

Vậy làm thế nào để vừa vào internet, vừa đọc được dữ liệu từ máy chủ đồng thời?

Cảm ơn các bạn
    Có nhiều cách để đạt được yêu cầu của bạn,tuy nhiên cách đơn giản nhất là :

Nếu bạn cố tình đặt IP 2 NIC không cùng 1 lớp mạng như ban đầu thì cách cấu hình khá phức tạp,bạn phải vào các diễn đàn về quản trị mạng để tham khảo các bài viết và làm theo từng bước hướng dẫn.
    Được sửa bởi minhhienmobile lúc 19:53 ngày 13-10-2010

Like
    0
    Quote Được gửi bởi minhhienmobile View Post
    Cấu hình DHCP ưu tiên cho 192.168.1.100
    Cám ơn bạn, tôi có thể đưa Router về cùng lớp mạng như của server. Tuy nhiên mong bạn hướng dẫn thêm, cấu hình Cấu hình DHCP ưu tiên cho 192.168.1.100 như thế nào? Trên server tôi không thể can thiệp được. Chỉ can thiệp được ở máy client và router thôi.

@ Target_Locked: nếu disable Card 1, enable card 2: vẫn không vào mạng được.
    @ Fallen Angel: cái gateway này mình phát hiện là bỏ được. Không ảnh hưởng gì tới dữ liệu truyền từ máy chủ tới máy khách.

Like
    0
    bạn chi cần cấu hình như lúc ban đầu và bỏ gatewate o nic card 1. sau đó kiểm tra service Routing and Remote Access xem co enable chưa nếu chưa thì mở lên, đơn giản vậy thôi là cái máy tinh 2 card mạng này đã trở thành gateway rồi đấy, các host nối với NIC 1 có gateway la Ip cua NIC 1. như vậy là thông mạng.

Like
    0
    Cám ơn bạn, tôi có thể đưa Router về cùng lớp mạng như của server. Tuy nhiên mong bạn hướng dẫn thêm, cấu hình Cấu hình DHCP ưu tiên cho 192.168.1.100 như thế nào? Trên server tôi không thể can thiệp được. Chỉ can thiệp được ở máy client và router thôi.

@ Target_Locked: nếu disable Card 1, enable card 2: vẫn không vào mạng được.
    @ Fallen Angel: cái gateway này mình phát hiện là bỏ được. Không ảnh hưởng gì tới dữ liệu truyền từ máy chủ tới máy khách.
    À thì ra mình nhầm,mình tưởng ban đang ngồi trên server và cấu hình server.
    Vậy thì bạn có thể cho mình biết thêm vài thông tin sau :
    - Server vẫn kết nối mạng bình thường ?
    - Server kết nối internet qua switch hay qua Router ADSL ?
    - Server có cài NAT không ?
    - Win của máy bạn đang sử dụng là win gì vậy ?
    Trong thời gian chờ đợi,bạn hãy thử đặt lại IP động (Auto) cho NIC nối vào Router xem có kết nối internet được không ? (nhớ uninstall tất cả các giao thức trong properties của NiC 2,chỉ để lại : TCP/IP... ; Files and sharing... ; Client for Microsof...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Fallen Angel View Post
    bạn chi cần cấu hình như lúc ban đầu và bỏ gatewate o nic card 1. sau đó kiểm tra service Routing and Remote Access xem co enable chưa nếu chưa thì mở lên, đơn giản vậy thôi là cái máy tinh 2 card mạng này đã trở thành gateway rồi đấy, các host nối với NIC 1 có gateway la Ip cua NIC 1. như vậy là thông mạng.
    - Mình đã bỏ gateway ở Card 1. Máy vẫn nhận dữ liệu bình thường.
    - Mình cũng đã stard Routing and remote access. Vẫn không vào internet được.
    - Disable card 1, vẫn không vào internet được.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi minhhienmobile View Post
    À thì ra mình nhầm,mình tưởng ban đang ngồi trên server và cấu hình server.
    Vậy thì bạn có thể cho mình biết thêm vài thông tin sau :
    - Server vẫn kết nối mạng bình thường ?
    - Server kết nối internet qua switch hay qua Router ADSL ?
    - Server có cài NAT không ?
    - Win của máy bạn đang sử dụng là win gì vậy ?
    Trong thời gian chờ đợi,bạn hãy thử đặt lại IP động (Auto) cho NIC nối vào Router xem có kết nối internet được không ? (nhớ uninstall tất cả các giao thức trong properties của NiC 2,chỉ để lại : TCP/IP... ; Files and sharing... ; Client for Microsof...
    Mình hoạt động ở công trường, Server đóng vai trò máy chủ cho mạng nội bộ của công ty dịch vụ, không thể kết nối ra ngoài được.
    Máy client cài XP, nhận dữ liệu từ máy chủ này và hiện thị các thông số theo thời gian thực.
    Vấn đề là máy client lại có 2 card mạng. Chỗ mình lại có router kết nối internet riêng. Để tận dụng máy, mình muốn máy client vừa đọc được dữ liệu qua card mạng 1, vừa vào được internet qua card mạng 2.

Giải pháp tình thế hiện nay là mình cấu hình router có dải IP giống IP của Card 1, đặt gateway, DNS của router vào card 1. Mỗi lần muốn dùng internet thi rút dây local ra, cắm dây router vào và ngược lại. Như vậy rất bất tiện dù đã có hộp chuyển dây ngay trên mặt bàn.
    Được sửa bởi jackup lúc 22:52 ngày 28-10-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết