Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23
    Like
    0

Keo tản nhiệt và kem tản nhiệt

Em nghe nói có 2 loại tản nhiệt cho CPU,1 là kem,2 là keo,nó khác nhau o các bác
    Cái quạt CPU em nó bụi wa lấy ra lau thì thấy nó có 1 lớp keo hay kem gì đó(em không rõ) nhưng nó đã khô.
    Em thấy ở COOLER VN có bán 1 loại kem dạng ống hiệu COOLER,em tính mua cái đó bôi lên giữa CPU và cái quạt được không ạ
    Em gà lắm mong các Bác chỉ giúp ,Thankssss nhiều

Like
    0
    Gọi là keo hay kem gì cũng đc... thực ra nó là một hợp chất để tản nhiệt thôi.
    Ở thị trường hiện giờ có nhiều loại keo tản nhiệt, từ silicon cho đến hỗn hợp chứa bạc. Hiện mình đang xài Arctic Silver 5.
    Nhớ bôi đi lớp kem cũ đi nhé.
    Cách bôi thì bạn không nên trét nhiều quá. Chỉ cần trét cỡ hạt đậu, ko thì trét 1 đường thẳng. Khi lắp stock fan vào thì lay lay nhẹ nhẹ chút để keo tản ra đều cpu
    Được sửa bởi umihira lúc 00:56 ngày 14-10-2009

Like
    612
    Keo tản nhiệt (tiếng Anh gọi là "Epoxy") dán một lần là dính vĩnh viễn luôn hết đường gỡ, loại này ngày trước dân độ thường dùng để dán dính heatsink lên mấy con memory chips trên graphics card.

Kem hợp chất tản nhiệt (tiếng Anh gọi là "Thermal compound" hoặc "Thermal paste) thường được dùng cho Heatsink/Fan của CPU, và mặt hàng trong thị trường khá đa dạng, những loại không tên tuổi của Trung Quốc tản nhiệt rất tệ mà lại mau khô cứng, ngược lại những loại chất lượng cao (như Artic Silver) có thể giảm nhiệt độ của CPU vài độ dễ như chơi mà dùng vài ba năm vẫn ngon lành không phải chùi đi thay vào lớp kem mới.

Like
    0
    ở HN thì mua ở đâu hả anh

Like
    34
    Nếu không phải là dân chơi Over clock thì có thể sử dụng ngay kem đánh răng nếu không biết chỗ mua kem / keo tản nhiệt. Nên dùng loại kem đánh răng có chứa bạc hà và có lượng glycerine nhiều nhiều để nhiệt độ giảm tốt. Một lần mình có một bộ máy cũ, gỡ ra vệ sinh không mua được kem tản nhiệt nên lấy kem đánh răng dùng thử, kết quả là chạy ngon lành không gặp vấn đề rắc rối nào, thời gian đầu còn bốc mùi thơm khi dùng máy chạy các chương trình nặng.
    "bất khả tri"

Like
    0
    các bạn ơi cho mình hỏi mua máy tính mới về thì khoảng bao lâu thi phải thay keo tản nhiệt hay tra dầu vào quạt.khi quạt kêu to quá là lúc cần thay a?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Nếu không phải là dân chơi Over clock thì có thể sử dụng ngay kem đánh răng nếu không biết chỗ mua kem / keo tản nhiệt. Nên dùng loại kem đánh răng có chứa bạc hà và có lượng glycerine nhiều nhiều để nhiệt độ giảm tốt. Một lần mình có một bộ máy cũ, gỡ ra vệ sinh không mua được kem tản nhiệt nên lấy kem đánh răng dùng thử, kết quả là chạy ngon lành không gặp vấn đề rắc rối nào, thời gian đầu còn bốc mùi thơm khi dùng máy chạy các chương trình nặng.
    http://forum.amtech.com.vn/extreme-c...te-vs-p-s.html lạy bác

Like
    612
    Cái gì cũng có công dụng riêng của nó, thiết tha mong rằng đừng có ai dại mà dùng kem đánh răng để thay thế kem tản nhiệt với mục đích sử dụng lâu dài.

Like
    2
    "Nếu không phải là dân chơi Over clock thì có thể sử dụng ngay kem đánh răng nếu không biết chỗ mua kem / keo tản nhiệt. Nên dùng loại kem đánh răng có chứa bạc hà và có lượng glycerine nhiều nhiều để nhiệt độ giảm tốt. Một lần mình có một bộ máy cũ, gỡ ra vệ sinh không mua được kem tản nhiệt nên lấy kem đánh răng dùng thử, kết quả là chạy ngon lành không gặp vấn đề rắc rối nào, thời gian đầu còn bốc mùi thơm khi dùng máy chạy các chương trình nặng."
    Lạy cụ ạ. Cụ có thăng thiên thì thăng thiên một mình cho sướng . Chớ dụ khị các bạn đi theo nhé.

Like
    21
    mẹ ơi, lấy kem đánh răng thì chỉ áp dụng cho mấy cái P2, P3 hồi trước, chứ thằng P4 trở lên mà trét nó có mà toi.
    Cứ ra tiệm bán linh kiện máy tính hỏi là có thôi!

11. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết