Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    1

Help!!!! Cho em hỏi "Tạo video clip để up lên website"

Em chào cả nhà,

Em là mem mới, đã nghe tiếng diễn đàn tin học nhà mình từ lâu, em đang tìm hiểu về cả quá trình xây dựng và up file lên website, mong các bác trong diễn đàn chỉ giáo giùm em.

1. Trong các bước làm, thì em bị mắc ở phần giảm dung lượng phim, em dùng Canon G10 quay 45s mà dung lượng lên tới 58.2 MB. Em đang không biết làm thế nào ạ, hix.

Em đã tìm được thread này trong diễn đàn: http://www.ddth.com/showthread.php?t=108626, cảm giác như buồn ngủ gặp chiếu manh, nhưng mờ tại trình em còi cọc, nên khi được khuyên tìm hiểu về MPEG-4 tại http://www.updatesofts.com/forums/sh...05&postcount=2, em đọc thấy mệt luôn!

Hơn nữa, hình như mọi người nói về chuyện giảm dung lượng để tải về máy tính xem, trong khi em lại có mục đích up lên website giải trí.

Cụ thể: Em muốn dựng những file video nhỏ chừng 4 - 6 phút. Nhưng do sẽ up rất nhiều file lên trang web nên dung lượng sẽ lớn dần, mà em không muốn tốn nhiều tiền vào thuê hosting gói cao. Thế nên em muốn hỏi các bác xem có phần mềm nào tối ưu nhất, vừa giảm dung lượng mà vẫn giữ được tối đa có thể về độ sắc nét của hình ảnh?

Em thấy được như clip bên 24h.com là ngon lành cành đào, hoặc thấp hơn là vnn.vn, vậy em sẽ phải dùng phần mềm gì? Mỗi đoạn clip 4 - 6 phút cỡ khoảng bao nhiêu MB sau khi đã giảm dung lượng?

2. Cho em hỏi thêm cả phần mềm biên tập clip nữa ạ? Em đề cao tính hiệu ích trước, rồi đến độ thân thiện dễ sử dụng ạ.

Em cảm ơn các bác nhiều lắm ạ. Mong thư của các bác nhà mình!
    Quote Quote

Like
    9
    ULEAD VIDEO STUDIO PRO X2 - Ném các files của máy chụp ảnh vào timeline, lồng chữ nghĩa bạn muốn, lồng nhạc mà bạn thích, rồi chọn: "Upload to Youtube", thế là xong chả có gì đáng suy nghĩ cả. Sau đó muốn Úp lên webs nào thì lấy link mà Up lên, cái đó thì đứa học sinh dốt nó cũng biết (Vì càng dốt học thì càng giỏi vi tính mà!).
    * LUU Ý: Những câu hỏi sẽ xuất hiện ngay sau khi đọc post này - và những câu trả lời cho chúng:
    1. Download ở đâu? Trả lời: Đown ở google.com.vn, trong đó đầy, cả thuốc men đầy đủ.
    2. Sử dụng thế nào? Quá dễ vì giao diện thân thiện, mình mất có nửa tiếng bấm chuột là chả còn cái gì để nghiên cứu nữa.
    3. Chất lượng có được không? Đối với những cái files bạn quay bằng G10 để khoe bạn bè giao lưu thì quá ổn.
    4. Biên tập phim được không? Từ bắt hình cho đến xuất film ra DVD-VCD hoặc Mobil, Mp4 Player và Up lên mạng - Trọn gói luôn!

Like
    0
    >Em thấy được như clip bên 24h.com là ngon lành cành đào, hoặc thấp hơn là vnn.vn, vậy em sẽ phải dùng phần mềm gì?

dùng một trình convert hay encoder bất kỳ, hoặc trình video editing nào hỗ trợ export định dạng này.

>Mỗi đoạn clip 4 - 6 phút cỡ khoảng bao nhiêu MB sau khi đã giảm dung lượng?

câu này chẳng ai trả lời được vì nó phụ thuộc vào codec, format và đặc biệt là số bitrate. Đơn giản nhất là bạn down 1 file video nào bạn cảm thấy đạt theo yêu cầu của mình và qua đó biết ngay độ lớn của nó tương ứng với thời gian ra sao cộng với dùng trình soi file là biết định dạng và thông số của nó liền.

>2. Cho em hỏi thêm cả phần mềm biên tập clip nữa ạ? Em đề cao tính hiệu ích trước, rồi đến độ thân thiện dễ sử dụng ạ.

Trình Videostudio của 2 hãng Avid và Corel, nhưng không biết phiên bản gần đây nhất hỗ trợ định dạng H.264 của máy chụp G10 hay không thì tôi chịu.

Like
    1
    Quote Được gửi bởi Dazzle View Post
    ULEAD VIDEO STUDIO PRO X2 - Ném các files của máy chụp ảnh vào timeline, lồng chữ nghĩa bạn muốn, lồng nhạc mà bạn thích, rồi chọn: "Upload to Youtube", thế là xong chả có gì đáng suy nghĩ cả. Sau đó muốn Úp lên webs nào thì lấy link mà Up lên, cái đó thì đứa học sinh dốt nó cũng biết (Vì càng dốt học thì càng giỏi vi tính mà!).
    * LUU Ý: Những câu hỏi sẽ xuất hiện ngay sau khi đọc post này - và những câu trả lời cho chúng:
    1. Download ở đâu? Trả lời: Đown ở google.com.vn, trong đó đầy, cả thuốc men đầy đủ.
    2. Sử dụng thế nào? Quá dễ vì giao diện thân thiện, mình mất có nửa tiếng bấm chuột là chả còn cái gì để nghiên cứu nữa.
    3. Chất lượng có được không? Đối với những cái files bạn quay bằng G10 để khoe bạn bè giao lưu thì quá ổn.
    4. Biên tập phim được không? Từ bắt hình cho đến xuất film ra DVD-VCD hoặc Mobil, Mp4 Player và Up lên mạng - Trọn gói luôn!
    ---> Cảm ơn bác đã nhiệt tình trả lời giúp em.

1. Phần down ở trang nào tuy search google ra rất nhiều kết quả, song với dân nghiệp dư như em, còn sợ vào trang có virus mà mình không biết, theo kiểu vừa down phần mềm, vừa down virus, đó là chưa kể những phiên bản chỉ được dùng thử, không có tính lâu dài... Do vậy em vẫn cần lời khuyên về trang web uy tín.

2. Em không up lên You tube được bác ạ, vì bọn em sẽ làm trang web kiểu giải trí có bản quyền, không mượn qua hình thức You tube, giống như bên 24h đó bác, em thấy họ dùng phần mềm nào đó mà em không biết, để dẫn link vào, em chả thấy biểu tượng nào của tên phần mềm trên màn hình 24h, đấy, em cũng hy vọng tìm được phần mềm như thế bác ạ!

Mong thư sớm của bác! Chúc bác có một ngày chủ nhật nắng đẹp yêu đời hơn!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi Co Loa View Post
    >Em thấy được như clip bên 24h.com là ngon lành cành đào, hoặc thấp hơn là vnn.vn, vậy em sẽ phải dùng phần mềm gì?

dùng một trình convert hay encoder bất kỳ, hoặc trình video editing nào hỗ trợ export định dạng này.

>Mỗi đoạn clip 4 - 6 phút cỡ khoảng bao nhiêu MB sau khi đã giảm dung lượng?

câu này chẳng ai trả lời được vì nó phụ thuộc vào codec, format và đặc biệt là số bitrate. Đơn giản nhất là bạn down 1 file video nào bạn cảm thấy đạt theo yêu cầu của mình và qua đó biết ngay độ lớn của nó tương ứng với thời gian ra sao cộng với dùng trình soi file là biết định dạng và thông số của nó liền.

>2. Cho em hỏi thêm cả phần mềm biên tập clip nữa ạ? Em đề cao tính hiệu ích trước, rồi đến độ thân thiện dễ sử dụng ạ.

Trình Videostudio của 2 hãng Avid và Corel, nhưng không biết phiên bản gần đây nhất hỗ trợ định dạng H.264 của máy chụp G10 hay không thì tôi chịu.
    ---> Em cảm ơn bác nhiều. Chúc bác ngày càng phong độ ;

Alooo, bác nào cho em hỏi, có trình biên tập nào hỗ trợ định dạng của máy G10 không ạ?? Hix hix, cứu em!!!!
    Được sửa bởi nangxuhao lúc 11:34 ngày 11-10-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    9
    Alooo, bác nào cho em hỏi, có trình biên tập nào hỗ trợ định dạng của máy G10 không ạ?? Hix hix, cứu em!!!!
    Up thử mọt đoạn clip khoảng 10s lên Mediafire.com xem nào!

Like
    0
    Cách làm hiệu quả file nhỏ gọn chất lượng cao là sau khi Edit xong bạn chuyển qua dạng flash là tối ưu hơn cả khi cho lên web, vì bản thân người xem sẽ kg phải có C/Trình gì đặc biệt mà vẫn xem dc clip này.

Like
    0
    Canon G10 sẽ cho ra H.264 .mov format. Nếu nangxuhao cần edit thì hãy xài Premiere CS3 trở đi để có thể dễ dàng import .mov và output trực tiếp ra .flv or .f4v còn không cần edit thì có thể xài Adobe Media Encoder để convert thành .flv or .f4v

không có gì là ngon-bổ-rẻ nên nangxuhao muốn có chất lượng cao mà không muốn tốn $ cho Host "cao" thì hãy "mượn" youtube(giới hạn: 2GB/file và mỗi file <= 10min)

Like
    1
    Ui, em cảm ơn các bro nhiều lắm, đợt vừa rồi em bận nhiều việc quá, hôm nay vào đọc topic mừng ghê ạ! Em sẽ thực hành dần theo từng lời khuyên của các bro, nếu có gì trục trặc, em lại mạn phép hỏi típ ạ, he he

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi Dazzle View Post
    Up thử mọt đoạn clip khoảng 10s lên Mediafire.com xem nào!
    Để em nghiên cứu thêm cách làm, rồi up cả thể, có gì không hiểu, em mạn phép hỏi bác luôn nhé ;
    Được sửa bởi nangxuhao lúc 11:13 ngày 06-11-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết