Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

Cho hỏi cách khắc phục lỗi Erro #105 cho ổ cứng laptop

Laptop của em mua về thì đã được cài win Vista Home bản quyền nhưng chỉ chia một phân vùng. em muốn cài lại win XP nhưng khi vào PQMagic thì nó báo lỗi Erro #105 em delete hết phân vùng và chia lại sau khi khởi động lại máy thì nó không nhận ổ cứng ra tiệm thì nó nói máy có chế độ bảo vệ ổ cứng. Xin các pro chỉ em cách khắc phục dùm. Cảm ơn!
    Quote Quote

Like
    0
    xong rui,dem den cho bao hanh di

Like
    0
    bạn phải vào CMOS , nhấn Del hoặc F2 khi khởi động tìm tab có dòng chữ AHCI và chọn disable nó , nhấn F 10 save lại bios . Cho đỉa XP SP cài lại hoặc Ghost lại XP SP2 , XP SP2 sẻ hoạt động bình thường
    Sau khi boot Windows chạy bình thường bạn cài tất cả Drivers for Win XP cho nó nếu có CD hay DVD kem theo máy , nếu không có Bạn phải vào trang chủ để tìm drivers đúng của máy .

Để laptop của bạn chạy được HDD Sata Bạn phải tải về Driver Sata cho HDD tại địa chỉ http://www.mediafire.com/file/o6hipo...SataDriver.zip bung file này ra ổ cứng sẻ được 8 files , Bạn nhấn vào file install.cmd để cai đặt driver sata .

Khởi động lại máy laptop vào lại CMOS , vào mục có AHCI lúc đầu Bạn đã disable bây giờ thì enable , save và khởi động lại máy Laptop . Máy vào Windows sẽ hiện Found new hardware và đòi hỏi driver. Bạn chọn Yes, this time only > Next, chọn Install from list or specific location (Advanced) > Next, chọn Include this, duyệt đến thư mục vừa giải nén, nhấn Next và OK.

Nếu được đòi hỏi driver cho SCSI/RAID Host controller, bạn làm như trên nhưng thay vì chọn “Install from list” hãy chọn “Install software automatically”. Hoặc chọn đường dẩn đến folder giải nén driver sata

Sau đó máy sẽ yêu cầu khởi động lại. Chọn Yes và HDD giờ đây chạy đúng chế độ AHCI tốc độ lên đến 300MB/s (cho SATA II).

Kiểm tra lại bằng cách mở System Properties bạn sẽ thấy xuất hiện SATA AHCI Controller trong IDE ATA/ATAPI controllers.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết