Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Tệ thật ! Hệ quản trị cơ sở dữ liệu thời gian thực là như thế nào?

Em có một câu hỏi như sau: "Hệ quản trị cơ sở dữ liệu thời gian thực là gì?", anh em nào có tài liệu hoặc có kiến thức về hệ quản trị cơ sở dữ liệu thời gian thực! Thì giải thích giúp em nhé!
    Cảm ơn các anh em nhiều!
    Quote Quote

Like
    0
    Mình chưa nghe đến Hệ quản trị cơ sở dữ liệu thời gian thực, chỉ nghe nói sử dụng cơ sở dữ liệu để giải quyết bài toán quan tâm đến thời gian thực (chứng khoán, ngân hàng, y học)
    Bạn tham khảo tại đây: http://en.wikipedia.org/wiki/Real_time_database

Like
    0

thanks for freebirds!

Cảm ơn freebirds, tuy là bạn chưa có được một câu trả lời thật cụ thể, tuy nhiên thông tin mà bạn cung cấp cho mình, cũng đã giúp mình có thể hiểu rõ và chính xác hơn về Hệ quản trị cơ sở dữ liệu thời gian thực. Chắc mình sẽ tham khảo thêm thông tin để có thể hiểu thật chính xác về vấn đề này.

Like
    0
    "Hệ quản trị CSDL thời gian thực"? Tôi cũng chưa nghe tới cái danh từ này bao giờ. Tôi nghĩ có lẽ bạn TT đã dịch ra từ câu Real-time SQL management hoặc Real-time SQL development. Nếu vậy, thì câu dịch sát nghĩa phải là "hệ quản trị CSDL thực dụng."

Nếu hiểu được hai chữ thực dụng, thì có lẽ, không cần phải giải thích thêm nhiều. Bạn viết một bài tập SQL cho trường học, chắc chắn không phải là thực dụng rôi. Nhưng nếu bạn viết một hệ thống quản trị CSDL cho một siêu thị, thì hệ thộng quản trị CSDL mà bạn viết đó, thực dụng là cái chắc! :-)

Like
    0

Nói nhỏ nè ! Chào bạn!!

Quả thực thì mình cũng chưa nghe tới khái niệm "hệ quản trị thời gian thực bao giờ".. chỉ có nghe tới "Hệ điều hành thời gian thực", "ứng dụng xử lý thời gian thực",...

Vì thế nếu nhìn theo khía cạnh "thời gian thực" từ các loại ứng dụng trên, chúng ta có thể hiểu theo nghĩa một "hệ quản trị thời gian thực" phải thỏa mãn:

1. Là một hệ quản trị cơ sở dữ liệu.
    2. Phải đảm bảo một tiêu chuẩn về thời gian trong một "xử lý hệ thống".

Từ những điều trên thì chúng ta thấy các hệ quản trị CSDL hiện tại đã có thể được gọi là "hệ quản trị CSDL thời gian thực" bởi với các hệ CSDL đa người dùng thì các yêu cầu trên đều được thỏa mãn... Duy chỉ có trường hợp khi các User sử dụng chung tài nguyên, và có tranh chấp tài nguyên trong CSDL thì sẽ làm mất tính "thời gian thực" trong CSDL. Vì vậy vấn đề của chúng ta để đạt được tính "thời gian thực" là việc thiết kế CSDL để có thể tránh được hiện tượng trên....

Hi! Ý kiến cá nhân, mong mọi người góp ý!

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết