Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    0

Cần chú ý ! Lại về ổ cứng & CD-rom! S.O.S

Số là thế này: Tất cả chỉ tại cái đĩa VCD
    Hum qua em có mượn được cái đĩa hài. Em về nhét vào ổ để copy ra ổ nhưng nó kô nhận đĩa xong đùng 1 lúc nó lỗi win. Em reset máy thì nó báo boot insert disk value hay j đó em kô nhớ rõ lắm. Em C+A+del reset lại vào BIOS thì ôi thôi kô nhận ổ cứng nhận mỗi cái ổ CD LG(vẫn xài ngon nhá). Chưa bỏ cuộc em rút cable ổ cứng cable nguồn ra cắm lại vào BIOS thì vẫn kô nhận ổ cứng, điên máu em thay luôn cable ổ cứng mới mà vẫn kô nhận. Em chán quá ngồi một lúc thôi thì ghost nhưng mà có nhận ổ cứng đâu mà ghost. em chán hẳn đến lúc này thì disable cái CD rom bằng cách tháo cả cable nguồn lần lẫn cable ổ cứng ra khỏi con CD-rom (máy em dùng chung cable cho 2 ổ) thì vào win ngon lành. Đến đây thì em hiểu thì ra nó đá ổ nhau cắm lại jump nhưng rồi cuối cùng khi reset cắm lại cable vào ổ CD-rom lại kô nhận ổ cứng và rút cable ra lại nhận ổ cứng ngon lành.
    Và chốt hạ:
    Điều em hỏi bh là làm cách nào khắc phục để em bật máy lên cắm ổ CD-rom vẫn chạy bt như lúc xưa. Đừng bảo em là cài lại win vì nó có nhận ổ cứng đâu mà cài.
    Mong các bác giúp đỡ vì em có thói quen cứ học xong 1 kì là em lại cài lại win. bh xong kì 6 rồi em vừa ở quê lên định cài win thì nó như thế. Các bác giúp em khẩn cấp với ạ!
    Thanks all đã ủng hộ
    Quote Quote

Like
    0
    MÌnh không hiểu sao chạy mỗi cái cái CD mà nó lại "đá ổ nhau" được? Nhưng bạn cứ cắm lại cái jump ( bao giờ đúng thì thôi), 1 ổ là chính và ổ còn lại là phụ. Mình nghĩ bạn làm được

Like
    0
    Cái ổ CD đó nó toi rồi. Tốt nhất là mua cái mới. Cách đây mấy tuần chiếc ổ CD-RW của tôi sau 5 năm sử dụng thì nó cũng ra đi vào một ngày đẹp trời. Hiện tượng giống như của bạn. Tôi bật máy lên không thấy nhận ổ CD-RW và HDD nhưng cứ tháo ổ CD-RW ra thì máy lại nhận ổ cứng bình thường. Cắm ổ CD-RW sang máy khác thì cũng làm cho máy đó không nhận ổ cứng nữa.

Like
    0
    cắm vào khe thứ 2 đi bác, 2 cái ko dùng chung với nhau nữa xem sao

Like
    0
    Bạn thử sử dụng 2 ổ HDD và CD bằng 2 sợi cable riêng biệt thử xem

Like
    0
    Quote Được gửi bởi acno View Post
    cắm vào khe thứ 2 đi bác, 2 cái ko dùng chung với nhau nữa xem sao
    Không được đâu, vẫn thế thôi
    Quote Được gửi bởi kenshinzpft View Post
    Bạn thử sử dụng 2 ổ HDD và CD bằng 2 sợi cable riêng biệt thử xem
    Cách này thì OK. Nhưng nhớ cắm lại jump

Like
    2
    Lưu ý tí thôi: kiểm tra điện áp có đủ không? Có thể nguồn đến tuổi già yếu rồi.

Like
    0
    Với dòng máy cũ, chạy ổ cứng ATA thì được chia làm 2 loại là Ổ Master và Ổ Slaver. Trên cả 2 con ổ cứng và ổ CD đều có 1 cái jump để xác định ổ nào là Master ổ nào là Slaver.

Nếu ko có jump nó sẽ nhận ổ cắm cuối dây IDE là Master và ổ cắm giữa là Slaver.

Bạn sắp làm sao cho ổ đĩa cứng là Master và ổ CD là Slaver là sẽ boot được thôi.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết