Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Quản lý nhạc

Like
    20

Quản lý nhạc

Có một anh bạn chơi nhạc nhờ mình viết dùm một chương trình quản lý nhạc. Trong đó tất cả các bản nhạc được quản lý trong trong một database với tin tức như tên bản nhạc, do ai sáng tác (nhạc sỉ), âm điệu (ví dụ như Bolero, Tango v.v), và cái tông của người ca, có thề chứa tin tức vài người ca, và tông ca (Game hay Chords ví dụ như La Trưỡng, Đô Thứ v.v) Và hiễn thị lời ca lên để ca theo.

Đượng nhiên là có chức năng tìm thật lẹ và sắp thứ tự theo chữ Việt v.v
    Mình không gặp rắc rối gì trong việc viết chuơng trình trên tuy nhiên có một trở ngại là mình có một word DOC chứa tất cả các bài nhạc (khoảng 7000 bài) mà mình download được.
    Bây giờ mình muốn tách ra từng bản nhạc thành Unicode TXT file với tựa đề là tên file.txt.
    Compiler và linker của mình không có khả năng đọc Word document nên có ý nhờ các bạn có ai biết cách hay có thề viết một CT bằng bất cứ ngôn ngữ nào miển nó có thể vào trong cái DOC mình có và RIP ra 7000 cái bài nHạc thành 7000 file txt riêng rẻ.

Mình hứa sẻ đúc kết lại thành một chương trình Quản Lý nhạc và uload lên cho mọi người với tất cả DATA và source code.

Có ai có thể giúp được không? Chớ load MS Word rồi copy và paste ra 7000 bản nhạc thì mất quá nhiếu thời gian.
    Quote Quote

Like
    86
    Học thêm AutoIT hay Perl hay Python đi bác TOM ui, nếu nó có marker giữa 2 songs hay là bất cứ cách nhận biết nào cũng được thì viết cái này dễ ẹt à.

Cháu bận quá hổng giúp bác được. Hay bác hổng cần gấp thì gửi cho cháu cái file DOC 2 3 ngày nữa cháu viết cho.

Like
    20
    Cám ơn lqkhoi! cái file DOC lớn quá nên đã tách nó ra làm 5 cái DOC nhỏ và đang upload nó.

Bạn lqkhoi có thể download 5 cái DOC theo link sau:
    tom.vanviet.com/Music/LoiTinhK_ac.doc
    tom.vanviet.com/Music/LoiTinhK_dh.doc
    tom.vanviet.com/Music/LoiTinhK_im.doc
    tom.vanviet.com/Music/LoiTinhK_ns.doc
    tom.vanviet.com/Music/LoiTinhK_ty.doc

Không cần phải gấp lắm vài ngày hay một vài tuần củng OK.

Thanks

Like
    167
    up hộ cho ai còn cách nào nhanh hơn

Like
    86
    Cháu mở cái file của bác ra thì cháu nhớ lại ngày xưa đã chép cái này rồi. Của ai đó làm bên dactrung.net rất tỉ mỉ và công phu.

Còn về cái file của bác. Cháu nghĩ cách làm như thế này. Convert nó qua HTML từ Word (dùng office save as web filtered).

Sau đó lợi dụng đặc trưng của người làm ra cái file này để extract thông tin là:

1. Tên bài hát được dùng color Đỏ và font size lớn nhất

2. Tên tác giả màu xanh và màu nâu ở font trung bình

3. Phần còn lại là bài hát ở font bình thường và no color.

Với thông số trên dùng python hay perl có thể làm theo yêu cầu của bác TOM. AutoIT thì to quá như vậy chắc là khá chậm. Cháu bận nên có bạn nào hứng chí lập trình thì coi như gợi ý một số ý tưởng. Còn hổng ai làm thì weekend cháu làm chắc chừng 1 2h viết và test.

Like
    20
    Không gấp tôi xin chờ. Xin cám ơn trước!!!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Mình không gặp rắc rối gì trong việc viết chuơng trình trên tuy nhiên có một trở ngại là mình có một word DOC chứa tất cả các bài nhạc (khoảng 7000 bài) mà mình download được.
    Bây giờ mình muốn tách ra từng bản nhạc thành Unicode TXT file với tựa đề là tên file.txt.
    Compiler và linker của mình không có khả năng đọc Word document nên có ý nhờ các bạn có ai biết cách hay có thề viết một CT bằng bất cứ ngôn ngữ nào miển nó có thể vào trong cái DOC mình có và RIP ra 7000 cái bài nHạc thành 7000 file txt riêng rẻ...
    Có ai có thể giúp được không? Chớ load MS Word rồi copy và paste ra 7000 bản nhạc thì mất quá nhiếu thời gian.
    vừa đọc mấy file doc của bác Tom, thấy quest khá hay và sẵn ôn lại VisualBasic, tranh thủ viết 1 đoạn VBA có sẵn trong Word giải đáp yêu cầu của bác đại khái như sau:

1/ Nguyên lý: Vì mỗi bài hát là 1 chương (section) nên ta sẽ copy từng chương ra lưu lại thành 1 file text unicode. Tên file sẽ là tựa-bài-hát_tác-giả.txt để tránh trùng tên.

2/ Cách dùng:
    - Mở file .doc, xóa phần mục lục.
    - bấm Alt+F11 để mở VBA và dán đoạn code, bấm F5 để chạy đoạn code (nếu rành Word, bác Tom cũng có thể dán đoạn code vào normal.dot cho tiện)

3/ Lưu ý:
    - Vì cháu code trên ActiveDocument, chỉ nên mở 1 file doc lúc chạy code. Nếu mở cùng lúc nhiều file, bác Tome phải biết file nào là active (mà với file doc nhiều MB của bác, thao tác 1 file thoai cũng đủ mệt mỏi roài ).
    - Word ko có chức năng export, nên sẽ xuất hiện thao tác copy - tạo mới - dán - lưu lại - đóng file.
    - Word 2003: file txt sẽ lưu cùng thư mục với file .doc gốc.
    - Word 2010: (có thể là cả 2007): file txt sẽ lưu trong Default File Location trong Word Options, mặc định là Documents.

cháu đính kèm file mẫu (cắt ngắn từ file của bác) để tham khảo. Đã test OK trên Word 2003 và 2010. Có gì cần thay đổi bác post lên sớm, cháu sẽ ngâm cứu & bổ sung vào Chủ Nhật tới.

http://www.mediafire.com/download.php?hveggzj5xnz

chúc bác Tom sớm hoành thành "project"

Like
    20
    Quote Được gửi bởi CounterStrike View Post
    vừa đọc mấy file doc của bác Tom, thấy quest khá hay và sẵn ôn lại VisualBasic, tranh thủ viết 1 đoạn VBA có sẵn trong Word giải đáp yêu cầu của bác đại khái như sau:

1/ Nguyên lý: Vì mỗi bài hát là 1 chương (section) nên ta sẽ copy từng chương ra lưu lại thành 1 file text unicode. Tên file sẽ là tựa-bài-hát_tác-giả.txt để tránh trùng tên.

2/ Cách dùng:
    - Mở file .doc, xóa phần mục lục.
    - bấm Alt+F11 để mở VBA và dán đoạn code, bấm F5 để chạy đoạn code (nếu rành Word, bác Tom cũng có thể dán đoạn code vào normal.dot cho tiện)

3/ Lưu ý:
    - Vì cháu code trên ActiveDocument, chỉ nên mở 1 file doc lúc chạy code. Nếu mở cùng lúc nhiều file, bác Tome phải biết file nào là active (mà với file doc nhiều MB của bác, thao tác 1 file thoai cũng đủ mệt mỏi roài ).
    - Word ko có chức năng export, nên sẽ xuất hiện thao tác copy - tạo mới - dán - lưu lại - đóng file.
    - Word 2003: file txt sẽ lưu cùng thư mục với file .doc gốc.
    - Word 2010: (có thể là cả 2007): file txt sẽ lưu trong Default File Location trong Word Options, mặc định là Documents.

cháu đính kèm file mẫu (cắt ngắn từ file của bác) để tham khảo. Đã test OK trên Word 2003 và 2010. Có gì cần thay đổi bác post lên sớm, cháu sẽ ngâm cứu & bổ sung vào Chủ Nhật tới.

http://www.mediafire.com/download.php?hveggzj5xnz

chúc bác Tom sớm hoành thành "project"

Nhớ khi cho tên ra thì loại bớt dấu trong file name.
    Ví dụ bài Bài không tên số 1 thì thành ra là bai khong ten so 1.txt

Có thể nào tự động load các file DOC vào và tự động chạy check trong DOC từng bài ca rồi tự cho ra thành TXT file với filename là tựa đề không dấu được không?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Nhớ khi cho tên ra thì loại bớt dấu trong file name.
    Ví dụ bài Bài không tên số 1 thì thành ra là bai khong ten so 1.txt
    như vậy sẽ cần 1 hàm chuyển đổi, sẽ mất thêm ít thời gian.
    nếu có ai đó giúp phụ cái hàm này thì biết mấy
    ah để cháu hỏi thêm bên VB..

Có thể nào tự động load các file DOC vào và tự động chạy check trong DOC từng bài ca rồi tự cho ra thành TXT file với filename là tựa đề không dấu được không?
    đây là gợi ý hay, lẽ ra cháu nên nghĩ ra ngay từ đầu .. tự động load file khá đơn giản, chỉ cần bác "approve" cái "demo" là chức năng đó sẽ được đưa vào

Like
    86
    Cám ơn CounterStrike đã giúp mình hoàn thành lời hứa . Đang lui cui dọn nhà nên bận quá chẳng có thời gian .

Cuộc đời cứ phải chạy vòng vòng miết.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết