Trang 1 / 6 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 56

Chủ đề: Chuyện OT

Like
    0

Chuyện OT

Đầu tiên xin phép chủ nhân của diễn đàn này cho phép tôi được tạo một topic nói về Chuyện OT của công ty Gameloft.

Vì một số lý do tế nhị nên tôi đã phải đưa nó lên đây và tôi hy vọng mọi người có thể hiều để đừng ai bắt bẻ vì sao lại mang chuyện riêng của Công Ty ra đây bàn bạc.

Lưu ý mọi người nếu đóng góp ý kiến thì phải hoàn toàn là sự thật và phải tự chịu trách nhiệm với bài viết của mình.

Vì sao chúng ta phải OT ?

Tuy làm trong công ty cũng chưa lâu nhưng tôi nhận thấy một số vấn đề như sau:
    - Team Massive Port thì OT thường xuyên. Thời gian mới vô project thì chưa nhưng khoảng được 1 tháng sau thì bắt đầu OT liên tục cho tới giai đoạn kết thúc project.
    - OT mà không có lương.
    - OT trong điều kiện không có máy lạnh.
    - Cơm OT được công ty trả.

Các team phải làm việc theo thời gian của Master cho nên nếu Master sắp hoàn thành thì các Porting Team cũng phải chạy đua với thời gian => Phải OT.

Nếu OT 1 hoặc 2 ngày cuối project để cho kịp tiến độ thì đó là chuyện nên làm và phù hợp. Nhưng vấn đề ở đây là chuyện OT liên tục trong thời gian dài như vậy ?

Người ta sẽ và đã ngạc nhiên khi nghe nhân viên Gameloft phải OT mà không có tiền OT, không máy lạnh chỉ được cơm OT miễn phí.

Vì sao chúng ta vẫn OT ?
    Quote Quote

Like
    0
    tại vì chúng ta k muốn bị đuổi việc, tại vì chúng ta k hoàn thành đúng tiến độ.

Like
    0
    Hình như là Gameloft có forum nội bộ thì phải. Tui nghĩ nếu muốn bàn thì vô đó bàn tốt hơn. Lý do vì sao thì chỉ cần động não tí là hiểu.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi rảnh hơi View Post
    Hình như là Gameloft có forum nội bộ thì phải. Tui nghĩ nếu muốn bàn thì vô đó bàn tốt hơn. Lý do vì sao thì chỉ cần động não tí là hiểu.
    Uh, Chẳng cần động não cũng hiểu. Nhưng bạn cũng nên động não tí để hiểu rằng đó không phải là câu hỏi.

Like
    0
    Cách nói chiện của bro này giống giống một chị trong HR.

Thời buổi khó khăn, tạm thời chưa thể chuyển công ty đc, nên phải bàn ở đây thôi. Dzo forum Gameloft bàn là bị sút liền.

Like
    0
    yup hầu hết các công ty lớn đề có intranet và forum nội bộ, nhưng khi vào forum sẽ login bằng account của mình. tính chất anonymous kg có.
    @chủ thread: chuyện over time kg có lương ở VN nhiều lắm. TMA cũng là 1 ví dụ. TMA over time còn kg có cơm ăn kìa.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi trieudoahong View Post
    yup hầu hết các công ty lớn đề có intranet và forum nội bộ, nhưng khi vào forum sẽ login bằng account của mình. tính chất anonymous kg có.
    @chủ thread: chuyện over time kg có lương ở VN nhiều lắm. TMA cũng là 1 ví dụ. TMA over time còn kg có cơm ăn kìa.
    Chỉ có mỗi anh trai này nói chuyện nghe hay nà.

Muốn đòi hỏi quyền lợi thì công khai mà đòi hỏi, miễn yêu cầu của mình là chính đáng thì OK. Nếu yêu cầu chính đáng của mình mà Cty cho là không chính đáng tức là mình không còn khoái chính sách của Cty đó, vậy ngồi làm làm gì rồi lên đây than. Mình ghét nhất cái lũ nhát gan, cái gì cũng sợ, tiền thì muốn có nhưng lời thì không dám nhả ra, chỉ đợi có người nào đó đặt vấn đề với Cty rồi hùa vào, há mỏ chờ sung. Cty phản ứng cứng rắn 1 xíu là chui xuống gầm giường hết. Cty nó biết chắc là nhân viên toàn lũ thỏ, cho nó miếng ăn là nó im, chả dám hò hét gì, có lên than thở ở cả chục cái forum cũng chả tác dụng gì. Muốn đòi quyền lợi cho mình thì công khai mà đòi, cứ núp bóng mà là thì chả bao giờ làm gì được.

Quote Được gửi bởi ptaminh View Post
    Uh, Chẳng cần động não cũng hiểu. Nhưng bạn cũng nên động não tí để hiểu rằng đó không phải là câu hỏi.
    Các bạn lưu ý, hiện nay trên thị trường có 1 số loại não kém chất lượng, không có khả năng suy nghĩ. Hoặc nếu có, nhưng do cất lượng quá kém, dẫn đến những suy nghĩ sai lệch, ngu ngốc, ấu trĩ .... Xin các bạn lưu ý.

Quote Được gửi bởi htrang87 View Post
    Cách nói chiện của bro này giống giống một chị trong HR.

Thời buổi khó khăn, tạm thời chưa thể chuyển công ty đc, nên phải bàn ở đây thôi. Dzo forum Gameloft bàn là bị sút liền.

Xin xác nhận luôn với anh giai là em thuộc loại bán nam bán nữ, nên hông phải là chị gái HR nào đó anh mới nói tới. Sở dĩ mâm nào cũng có cái mỏ của em là vì cái Gameloft này đình đám quá, mà em lại đang rất là rảnh hơi nên chỏ mỏ vào cho vui.

Like
    0
    OT không lương là chuyện thường, có gì mà la om sòm.
    Muốn nghe câu trả lởi vì sao you phải OT nhiều ko? Vì you DỐT QUÁ.
    Nếu you làm xong công việc mình được giao thì tất nhiên ko phải OT. Đã nghe 1 chuyện bên FPT chưa, cả đoàn mấy người qua mỹ để làm việc gì đó (xin lỗi, đọc lâu quá ko nhớ nữa). Qua hơn 2 tháng nhưng ko tiến triển gì, đến khi ông "boss" bên đó đi quán Bar lôi về 1 thằng, nó làm tất cả trong 4 tuần.
    Còn chuyện này có vẻ gần gũi hơn chút, trong một dự án mình tham dự, tất cả đều OT, duy chỉ có 1 ông anh (ko phải PM hay TL đâu nghe) không những không OT mà còn dư thời gian về quê 4 ngày dự đám cưới nữa.

Like
    0
    OT chỉ trách bản thân mình thôi, bạn này nói chí phải

Like
    0
    Đề nghị close topic này lại, nếu ko nó sẽ lại dông dài, lôi thôi như topic của sakura nữa thì khổ.

@ptaminh: nếu bạn là nhân viên của GL và bạn muốn nói chuyện OT của GL thì viết một lá thư gửi General Manager của GL trình bày những điều như bạn đã nói ở trên, chứ đừng đặt câu hỏi "Vì sao chúng ta phải OT ? - Vì sao chúng ta vẫn OT ?" trên diễn đàn này.

Vì một số lý do tế nhị nên tôi đã phải đưa nó lên đây và tôi hy vọng mọi người có thể hiều để đừng ai bắt bẻ vì sao lại mang chuyện riêng của Công Ty ra đây bàn bạc.
    Bởi vì bạn mang chuyện cty ra đây mà muốn ng ta hiểu và đừng bắt bẻ bạn thì bạn hãy tự đi nói với boss của mình. Chứ trên diễn đàn này không ai có thể giải quyết chuyện này cho bạn.

Nếu bạn kg nói dc với boss của mình có nghĩa là bạn kg chấp nhận được chính sách OT của cty. Bạn có quyền tìm cho mình 1 cty mới có chính sách tốt hơn phù hợp với bạn.

=> chuyện cty thì về nhà đóng cửa bảo nhau, bảo nhau kg dc thì kiện nhau ra tòa còn kg thì đi chỗ # làm.

Ở TP.HCM, không phải chỉ có GL ko trả tiền OT, có rất nhiều cty kg trả tiền OT, cty tôi đang làm cũng ko trả OT, ghi thẳng trong hợp đồng đàng hoàng. Nếu thấy bất công, cty có công đoàn thì nói công đoàn giải quyết. Không có công đoàn thì kiện lên Liên đoàn Lao động. Còn sợ "con kiến đi kiện củ khoai" thì kiếm "củ khoai" khác thôi.

Trang 1 / 6 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết