View Poll Results: Khi quyết định học, thì cần Bằng cấp hay Kiến thức?

Voters
216. You may not vote on this poll
  • Chỉ cần Bằng, không cần Kiến Thức

11 5.09%
  • Chỉ cần Kiến Thức, không cần Bằng

14 6.48%
  • Cần cả 2, nhưng Kiến thức quan trọng hơn

118 54.63%
  • Cần cả 2, nhưng Bằng quan trọng hơn

21 9.72%
  • Cả 2 đều cần ngang nhau

52 24.07%
Trang 8 / 16 FirstFirst ... 356789101113 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 157
    Like
    105
    Quote Được gửi bởi kamankily View Post
    vậy nên khuyến khích bà con ở nhà tự học để nâng cao trình độ và tiết kiệm cho ngân sách
    cũng tùy tình huống.

Tự học (bỏ ra 0 $) nhưng không thu được gì ( 0 $) thì chỉ phí công học

Bỏ tiền ra học (bỏ ra 100 $ chẳng hạn), sau khi học xong, thu lại nhiều tiền hơn (500 $) nhờ bằng cấp hoặc kiến thức có được sau quá trình học thì lại hay hơn. Nhưng nếu vứt bằng hoặc kiến thức đi vì vô dụng thì mạt nhỉ (thực tế nhiều ngừoi thế)
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    nếu có bằng cấp rồi, chắc tui cũng kiếm được một cv với thu nhập cũng kha khá đôi chút, chứ không như bây giờ vừa kiếm tiền để đi học, vừa đi học để sau này kiếm tiền...

Like
    105
    Một bài nữa về chủ đề này: http://ohisee.com/dd/showthread.php?tid=730
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    34
    Tính ra nếu giờ em học xong có cái bằng thì cũng chẳng biết ra có làm được cái gì không nhưng thôi cố mà xong cái bằng!
    Webtretho - Cộng Đồng Phụ Nữ Lớn Nhất Việt Nam

Like
    0
    hình như nhiều bạn ngộ nhận về bằng cấp thì phải. Bằng cấp có giá trị tương đương nội dung bạn học. Nội dung học ở trình độ cao đẳng thì không thể có bằng đại học được và ngược lại. Nhiều bạn học đại học cứ nói: "không biết học mấy cái này để làm gì?". Sau này ra đi làm đi rồi sẽ biết để làm gì, còn nếu kiến thức đó bạn không sử dụng cho việc làm hiện tại thì là do bạn không biết vận dụng hoặc do công việc của bạn không đả động tới (như bạn viết app tinh chỉnh hệ thống mà bắt bạn vận dụng nội dung môn "Trí tuệ nhân tạo" thì ác quá).
    Hãy dành ra 1 đêm, ngồi ngẫm thử bạn đã thông suốt hết nội dung 5 năm học đại học chưa? Sẽ ra ngay câu trả lời là nội dung đào tạo hiện giờ có phải là quá lạc hậu không!
    Nên nhớ, những gì chúng ta thấy trên màn hình máy tính chỉ là kết quả của các phép tính đơn giản từ hai con số 0 và 1 mà thôi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi AkuVn View Post
    Tính ra nếu giờ em học xong có cái bằng thì cũng chẳng biết ra có làm được cái gì không nhưng thôi cố mà xong cái bằng!
    Aku có vẻ giống tớ thế nhỉ

Like
    0
    Có bằng mà không kiến thức thì tiền đâu không thấy chỉ thấy ngồi nhà cày ruộng đối với mấy pác không có có "Gốc" .

Đôi khi có bằng có kiến thức còn bị đè chết ):

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mấy chuyện này Việt Nam thì khỏi nói
    Được sửa bởi Zekan lúc 22:36 ngày 28-06-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Quote Được gửi bởi doanhathanh View Post
    Bằng cấp có giá trị tương đương nội dung bạn học. Nội dung học ở trình độ cao đẳng thì không thể có bằng đại học được và ngược lại.
    Theo bạn nội dung của ĐH là thế nào, nội dung của CĐ là thế nào. Và khi đi làm liệu nhà tuyển dụng có quan tâm đến nội dung đại học bạn học những gì hay nội dung cao đẳng bạn học những gì hay họ chỉ quan tâm đến hiệu quả công việc mà bạn làm được cho doanh nghiệp của họ.
    Học CĐ không có nghĩa là chỉ có nội dung của CĐ và học ĐH không có nghĩa là dừng lại ở nội dung ĐH.
    Mình xin lấy VD ở trường BK HN khoa CNTT đâu có dạy C# sao sinh viên ra trường vẫn làm được việc hay có những sinh viên cũng học BK lại trả lời rằng “Nội dung ĐH không có C# nên em không được học em chỉ biết có mỗi C++ và hướng đối tượng” hay đại loại như trường em không có PHP nên em không được học, ở trường không dạy cài Win nên em không biết cài, ở trường không dạy gõ 10 ngón nên em không biết gõ…..
    Những nội dung đó là tự học em ạ không ại dạy đâu dù là ĐH hay CĐ cũng chỉ là cơ bản, nền tảng đề em tự đi lên.
    Nêu mà không tự học hay không chịu khó tìm tòi cập nhật những công nghệ mới mà chỉ trông chờ vào cái nội dung nào đó thì...........
    Được sửa bởi linhberos lúc 10:04 ngày 29-06-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    thêm 1 người không hiểu học CĐ hay ĐH để làm gì .
    Nếu muốn đi học chỉ để được học các ngôn ngữ lập trình thì đi học nghề nhé. Bạn có học đại học ko? nếu học rồi thì tính xem bao nhiêu người làm đồ án tốt nghiệp những cái mình không được học. ví dụ, bạn thấy sv khoa điện bảo vệ đề tài tốt nghiệp là thiết kế công cụ điều khiển từ xa máy tính thông qua cổng USB hay Bluetooth chưa? họ có học ngôn ngữ lập trình không mà vẫn làm bình thường. Có ai trong trường dạy bạn Ruby không? có ai dạy thiết kế mạch không mà sinh viên CNTT vẫn thiết kế mạch bình thường. Họ chỉ dạy nền tảng và từ đó mà vận dụng nhé.
    Như Intel, IBM và Microsoft, có ai nói cho họ chuẩn USB là cái gì không? họ vẫn thiết kế ra đó.

Like
    0
    Như Intel, IBM và Microsoft, có ai nói cho họ chuẩn USB là cái gì không? họ vẫn thiết kế ra đó.
    Bạn nói rất đúng họ không được học không có nghĩa là họ không biết và họ vẫn có thể làm được. Việc họ tự học được những kiến thức đó không phụ thuộc vào việc họ thu được từ những nội dung trên giảng đường ĐH hay CĐ đơn thuần họ thích và muốn khám phá nó mà không phải chờ đến khi nội dung trong trường đề cập đến.
    Khi IMB và M$ thiết kế ra USB thì bạn có biết được rằng họ dùng những nội dung nào không, nội dung của ĐH hay CĐ hay chỉ có 1 nội dung hay phải vận dung nhiều nội dung có liên quan đến nhau vậy cách họ làm ra được SP không ai có thể dạy được điều đó họ đều phải tự mày mò ngâm cứu và khi họ làm ra được SP liệu có họ có nói rằng tôi làm được SP như thế này là nhờ tôi có được những nội dung của ĐH hay tôi có được những nội dung của CĐ hay nhờ sự đam mê, sáng tạo, kiến thức thực tế mà tôi tích lũy được…..

Theo như bạn nói thì học nội dung CĐ thì không có được nội dung ĐH và ngược lại học ĐH không có được nội dung CĐ hay những bằng cấp cao hơn không có được những nội dung của bằng cấp thấp hơn thật nực cười.

Họ chỉ dạy nền tảng và từ đó mà vận dụng nhé..
    Chắc chỉ có mỗi ĐH dạy cho sinh viên nền tảng còn những SV CĐ thì mất gốc không ai dạy cho họ được nền tảng để họ đi lên. Bạn nên nhớ rằng việc dạy 1 kiến thức nào đó và việc tiếp thu được kiến thức đó được bao nhiêu phần còn là 1 khoảng cách vời vợi. Được dạy không có nghĩa là học được, không được dạy không có nghĩa là không biết.
    Không học, không biết. Học rồi sẽ biết

Trang 8 / 16 FirstFirst ... 356789101113 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết