Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16
    Like
    0

Hỏi về tỉ lệ ăn chia trong làm ăn

Chào các bác,

Tình hình là hiện em đang làm cho 1 Cty về phần mềm. Em có mối quan hệ với 1 cơ quan nhà nước, sắp tới có dự án của bên đó và họ sẽ chuyển cho bên Cty em để làm. Nhưng vì là quan hệ của em nên em không chuyển về Cty mình mà chuyển sang 1 Cty khác, em có thỏa thuận với bên Cty kia là tỉ lệ ăn chia giữa em và Cty là 50/50 nghĩa là Cty kí hợp đồng giá trị bao nhiêu thì em và Cty mỗi bên hưởng 1 nửa. Hình thức hợp tác giữa em và Cty là em lo phần giới thiệu Cty với cơ quan kia và lo quan hệ để Cty trúng thầu, còn Cty thì sẽ là đơn vị đứng trên danh nghĩa làm việc với cơ quan kia và là đơn vị triển khai làm phần mềm (trong quá trình triển khai thì em vẫn hỗ trợ tham gia cùng để làm phần mềm). Trước khi giới thiệu Cty này cho cơ quan nhà nước kia em và Cty này có kí kết với nhau 1 bản hợp đồng hợp tác triển khai phần mềm. Trong HD có nêu rõ trách nhiệm và quyền hạn của mỗi bên trong thương vụ này.

Nếu giá trị thương vụ này nhỏ thì không nói làm gì, vấn đề là giá trị của nó cũng khá lớn và quy mô. Theo em được biết thì phi phí xây dựng phần mềm lên đến vài tỉ và thời gian triển khai khoảng 2 năm. Nên vấn đề em muốn hỏi ở đây là:

1. Nếu theo đúng như thỏa thuận giữa em và bên Cty kia thì em có thể đút túi được vài tỉ (50/50 mà), em muốn hỏi là em có lấy được toàn bộ số tiền đó không ? Vì khi triển khai sẽ theo từng giai đoạn, mỗi giai đoạn vài trăm triệu. Em thỏa thuận với Cty kia là khi nào có tiền trả từ bên KH thì đều chia đôi hết, như thế cho đến khi nào hoàn thành toàn bộ HD thì thôi.

2. Số tiền kia em có phải đóng thuế TNCN không? Nếu phải đóng thuế thì sẽ tính thuế đóng như thế nào? Bao nhiêu %? Em tự đóng hay là Cty hợp tác với em giữ lại 1 khoản để đóng thuế cho em? Ngoài thuế TNCN ra em có phải đóng thêm bất kì 1 khoản tiền nào nữa không?

Mong được sự tư vấn của các bác trong diễn đàn.
    Quote Quote

Like
    3
    Công ty nào đứng ra ký hợp đồng sẽ chịu thuế TNDN. Còn chuyện chia thế nào là do thỏa thuận giữa đôi bên thôi, không quan trọng % mà là giá trị mỗi bên nhận được cảm thấy xứng đáng thì làm. Ngoài ra đừng nghĩ hợp đồng vài tỉ thì lời nhiều.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Babywolf View Post
    Công ty nào đứng ra ký hợp đồng sẽ chịu thuế TNDN. Còn chuyện chia thế nào là do thỏa thuận giữa đôi bên thôi, không quan trọng % mà là giá trị mỗi bên nhận được cảm thấy xứng đáng thì làm. Ngoài ra đừng nghĩ hợp đồng vài tỉ thì lời nhiều.
    Nếu vậy Cty mà em hợp tác làm ăn cùng họ,thì em sẽ phải chịu thuế TNDN của 50% mà em được hưởng phải ko bác? Trong tổng giá trị của HD thì của em là 50% rồi.

Like
    3
    Nói thế này để bạn dễ hình dung nhé.

Bạn có mối quan hệ giới thiệu đối tác A với B. B ký hợp đồng với A với giá trị hợp đồng x nào đó thì B phải chịu TTDN là 25% trên số x (x là 100% tổng giá trị hợp đồng). Còn trong trường hợp của bạn ai chịu thuế thì giữa 2 bên phải thỏa thuận thôi.

Like
    0

Vui lắm ! thử xem

Chào mừng bạn đã đến với phpBB

Gửi bàigửi bởi admin » Thứ 7 17/09/11 0:38
    Đây là một bài viết mẫu được tạo ra trong quá trình cài đặt hệ thống phpBB của bạn. Bạn có thể xóa bài viết này, chủ đề này hay thậm chí là cả chuyên mục này nếu muốn khi mọi thứ đều hoạt động bình thường!

Like
    0
    hic. chả hiểu ... :-|

Like
    0
    Nếu hợp đồng của bạn có giá trị như vậy sao bạn không tìm một luật sư tư vấn cho. Chuyên ngành của họ chắc họ sẽ pro hơn rồi. Bỏ ra mấy triệu có là j đâu.

Like
    18
    Nếu bạn có HĐ với bên kia như thế nào thì cứ theo đó mà làm, thuế TNCN thì chắc bạn phải tự đóng thôi, nếu CTY ký với KH thì họ sẽ đóng thuế TNDN, nói chung đây hoàn toàn là do thỏa thuận giữa 2 bên.

Like
    2
    Quote Được gửi bởi luutrudulieu View Post
    Chào các bác,

Tình hình là hiện em đang làm cho 1 Cty về phần mềm. Em có mối quan hệ với 1 cơ quan nhà nước, sắp tới có dự án của bên đó và họ sẽ chuyển cho bên Cty em để làm. Nhưng vì là quan hệ của em nên em không chuyển về Cty mình mà chuyển sang 1 Cty khác, em có thỏa thuận với bên Cty kia là tỉ lệ ăn chia giữa em và Cty là 50/50 nghĩa là Cty kí hợp đồng giá trị bao nhiêu thì em và Cty mỗi bên hưởng 1 nửa. Hình thức hợp tác giữa em và Cty là em lo phần giới thiệu Cty với cơ quan kia và lo quan hệ để Cty trúng thầu, còn Cty thì sẽ là đơn vị đứng trên danh nghĩa làm việc với cơ quan kia và là đơn vị triển khai làm phần mềm (trong quá trình triển khai thì em vẫn hỗ trợ tham gia cùng để làm phần mềm). Trước khi giới thiệu Cty này cho cơ quan nhà nước kia em và Cty này có kí kết với nhau 1 bản hợp đồng hợp tác triển khai phần mềm. Trong HD có nêu rõ trách nhiệm và quyền hạn của mỗi bên trong thương vụ này.

Nếu giá trị thương vụ này nhỏ thì không nói làm gì, vấn đề là giá trị của nó cũng khá lớn và quy mô. Theo em được biết thì phi phí xây dựng phần mềm lên đến vài tỉ và thời gian triển khai khoảng 2 năm. Nên vấn đề em muốn hỏi ở đây là:Em chuyển qua kinh doanh: quan ao tre em vs thoi trang tre em 2013. Các bác ủng hộ em vs

1. Nếu theo đúng như thỏa thuận giữa em và bên Cty kia thì em có thể đút túi được vài tỉ (50/50 mà), em muốn hỏi là em có lấy được toàn bộ số tiền đó không ? Vì khi triển khai sẽ theo từng giai đoạn, mỗi giai đoạn vài trăm triệu. Em thỏa thuận với Cty kia là khi nào có tiền trả từ bên KH thì đều chia đôi hết, như thế cho đến khi nào hoàn thành toàn bộ HD thì thôi.

2. Số tiền kia em có phải đóng thuế TNCN không? Nếu phải đóng thuế thì sẽ tính thuế đóng như thế nào? Bao nhiêu %? Em tự đóng hay là Cty hợp tác với em giữ lại 1 khoản để đóng thuế cho em? Ngoài thuế TNCN ra em có phải đóng thêm bất kì 1 khoản tiền nào nữa không?

Mong được sự tư vấn của các bác trong diễn đàn.
    1: nếu có hợp đồng ký ngầm giữa 2 bên thì bạn sẽ lấy được
    2: Nếu ko có pháp luật ở đây thì ko phải đóng thuế, nhưng nếu mà bên kia bùng ko trả đúng thì sẽ lôi ra pháp luật, và lại lôi hợp đồng ra, rồi lại đóng thuế...đại thể là thế

sua dieu hoa suadieuhoa sua tu lanh suatulanh suachuadiennuoc sua chua dien nuoc sua may giat suamaygiat sua may bom suamaybom sua lo vi song sualovisong sua binh nong lanh suabinhnonglanh sua nha suanha
    Được sửa bởi hopelife lúc 17:09 ngày 08-08-2012

Like
    583
    Theo mình thì :

- Do bạn đã ký hợp đồng chia 50-50 với cty quen rồi, thì số tiền mà nhận được từ khách hàng (ở trường hợp này là : cơ quan nhà nước gì đó) sẽ được chia đôi đúng tỷ lệ thỏa thuận.

- Về phần nộp thuế đối với pháp luật thì : sau khi chia tiền, cty quen sẽ nộp thuế thu nhập doanh nghiệp (bạn phải chịu một nửa chung với họ - dẫu bạn không có làm ở cty đó), rồi bạn còn phải nộp thuế thu nhập cá nhân sau khi nộp một nửa thuế TNDN chung với cty quen.

Như vậy là đẹp cho cả đôi bên !

Ví dụ :

- Hợp đồng 100 triệu.

- CTY 50tr - 50tr BẠN.

- Thuế thu nhập doanh nghiệp 10tr ---> CTY 5tr - 5tr BẠN.

- Thuế thu nhập cá nhân 10tr --> BẠN 10tr.

- Vậy, thu nhập thực tế thì : CTY 45tr - 35tr BẠN.

Lưu ý : dẫu bạn là cá nhân, thì cũng phải kê khai thuế; nếu không, về sau chắc chắn sẽ bị "gõ cửa", mà nhằm lúc đó đang kẹt tiền thì cho chết luôn !
    ___ W ___

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết