Trang 6 / 7 FirstFirst ... 34567 LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 69

Chủ đề: Israel

Like
    0
    @blaobaoloc

Tớ ko biết cậu thuộc loại nào nhưng mặt dày lắm. Cũng theo link cậu đưa.

Cuộc xung đột giữa người Do Thái và người Palestine được coi là dai dẳng nhất và dễ bùng phát nhất thế giới. Căn nguyên của cuộc xung đột bắt nguồn từ sự tranh chấp dải đất nằm giữa Bờ đông Địa Trung Hải và sông Jordan.

Đối với người Palestine, trong suốt hơn 100 năm qua, họ đã phải gánh chịu hành động đánh chiếm thuộc địa, trục xuất và chiếm đóng quân sự, đồng thời cũng gian nan trong công cuộc kháng chiến giành quyền tự quyết và đồng tồn với chính nhà nước phải chịu trách nhiệm cho những đau thương mất mát của họ - Israel.

Đối với người Do Thái, sự trở lại miền đất của tổ tiên sau nhiều thế kỷ phiêu bạt và bị ngược đãi trên khắp thế giới không mang lại hoà bình, an ninh. Người Do Thái cũng đã phải đối mặt với vô số cuộc khủng hoảng, xung đột khi các nước lân bang muốn xoá bỏ mảng đất của họ trên bản đồ thế giới.

Sau đây chúng tôi muốn đưa ra một số mốc thời gian được đánh giá là quan trọng trong dòng lịch sử xung đột Trung Đông.
    Đây có phải chính giò của cậu đá vào mặt cậu trẹo hàm ko ? Cậu đưa ra tài liệu đi ngược với lời nói của cậu mà còn vênh vênh thì tui xin thay mặt cậu "xấu cọp" vậy =)).

PS: Kinh thánh ko phải muốn ghi sao thì ghi đâu nhé. Nó không giống lịch sử VN một chút nào đâu.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi vngreetings View Post
    @blaobaoloc

Tớ ko biết cậu thuộc loại nào nhưng mặt dày lắm. Cũng theo link cậu đưa.

Đây có phải chính giò của cậu đá vào mặt cậu trẹo hàm ko ? Cậu đưa ra tài liệu đi ngược với lời nói của cậu mà còn vênh vênh thì tui xin thay mặt cậu "xấu cọp" vậy =)).

PS: Kinh thánh ko phải muốn ghi sao thì ghi đâu nhé. Nó không giống lịch sử VN một chút nào đâu.
    như tôi đã nói, tui ghét israel.tình cảm của tui là thế.tôi thích palestin và bắc triều tiên.và ý của tôi, xin được hiểu đúng.tôi ghét bọn israel được mỹ chống lưng để đàn áp dân palestin.tôi thích triều tiên ở cái cách nó đối chọi với mỹ, phương tây.tôi ghét sự nhu nhược của việt nam để bọn tàu khựa đè đầu cởi cổ.
    cái dẩn chứng của tui, để cho bác thấy rằng, israel đã ném khổ đau ly tán như thế nào và giờ nó áp dụng với dân palestin.bác nào đó còn so sánh palestin với pol pot.
    còn kinh thánh của bác, thì bác cứ việc tin, đó là niềm tin của bác.còn tui, nó không có 1 chút ý nghĩa nào hết.xin lỗi nha.và bác lấy kinh thánh ra so với lịch sử VN, tôi thấy nực cười thật.hẳn bác là con của đức chúa trời nên bác chẳng cần biết và hiểu lsử VN, quyền của bác thôi.mong bác cứ an lạc ở cái nước trời xa xôi nhé.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi huongct View Post
    Ông này đúng là người Vn gốc Palestine, chửi bậy riết chửi sang Thần học rồi sang Cơ Đốc luôn, sau đó thì vào than vãn bị vợ chửi . Thế mới là tình đời !

Tui chưa thấy ai như bác này, lời bác nói toàn là chân lý. Có lẽ chỉ có vợ bác ấy là không chịu hiểu thôi !.
    cái thằng cha này, không biết you hiểu biết bao nhiêu mà hở giọng ra chê bai người nay kẻ kia.bắt bẻ, vặt vẹo đủ điều.
    tôi nói cho rõ hơn để cái đầu ...tôm của bác hiểu nhé : ở đây không phải ai cũng là chuyên gia, phát biểu là phải đúng 100%.bác cần những tư liệu lịch sử 100% à, bác vô đây làm gì vì ở đây là chổ trao đổi vui chơi chat chít của anh em, nặng về tình cảm giải trí.đụng phải bác thấy mất vui quá.làm ơn xéo mẹ cho nước nó trong.biến đi nhé!
    Được sửa bởi blaobaoloc lúc 22:02 ngày 28-06-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    như tôi đã nói, tui ghét israel.tình cảm của tui là thế.tôi thích palestin và bắc triều tiên.và ý của tôi, xin được hiểu đúng.tôi ghét bọn israel được mỹ chống lưng để đàn áp dân palestin.tôi thích triều tiên ở cái cách nó đối chọi với mỹ, phương tây.tôi ghét sự nhu nhược của việt nam để bọn tàu khựa đè đầu cởi cổ.
    Hóa ra bác ko phân biệt được phải trái, chỉ làm theo cảm tính. Dân Palestine khổ, ừ khổ thật đấy. Nhưng so với VN chưa thấm là bao. Israle đàn áp kiểu gì đây ?
    Còn gia đình bác Kim thì khỏi nói tới. Ai cũng hiểu. Bác thích gia đình bác Kim thì tôi cũng hiểu bác như thế nào luôn rồi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi vngreetings View Post
    Hóa ra bác ko phân biệt được phải trái, chỉ làm theo cảm tính. Dân Palestine khổ, ừ khổ thật đấy. Nhưng so với VN chưa thấm là bao. Israle đàn áp kiểu gì đây ?
    Còn gia đình bác Kim thì khỏi nói tới. Ai cũng hiểu. Bác thích gia đình bác Kim thì tôi cũng hiểu bác như thế nào luôn rồi.
    tôi cho bác thấy 3 vấn đề :
    1/ so sánh palestin với bọn polpot.-->ấu trĩ và ngây thơ
    2/ Xem kinh thánh hơn cả sử sách Việt Nam--> mất gốc.
    3/ Không phân biệt nỗi Israel đàn áp Palestin hay ngược lại--> mù quáng
    Với 3 diều trên, tôi không muốn nói chuyện với bác nữa.

Like
    86
    Hay thiệt giờ tôi bắt đầu hiểu được những gì vợ blaoblaoloc muốn nói:

Lâu lâu nàng gặp bạn bè, chúng nó khoe mua nhà này xe nọ, đất này đất kia, chồng làm lương tháng mười mấy chai,...quay lại thấy mình đầu tắt mặt tối, hì hục cả ngày mà chẳng là gì.Thế là nàng nghĩ ngay đến tay chồng bất tài, hya đọc báo, nói chuyện chính trị, xã hội, bận bịu lu bu mà không bằng ai
    @huongct có vẻ bạn nên stop được rồi, tranh cãi chi cho nó mệt sức lại coi chừng sa vào cái bẫy tôn giáo ai đó đã cài lên.

@all: Israel và người Do Thái là một đề tài muôn thưở của rất nhiều quốc gia trên thế giới (không phải style của VN tự quảng cáo khắp 5 châu nhưng chỉ có các em bé VN biết).

Nhìn số phận của người Do Thái với hơn 2000 năm lưu lạc xa xứ vẫn một lòng nghĩ về một quê hương duy nhất, một tổ quốc thiêng liêng ngẫm nghĩ đến một quốc gia Việt Nam quê hương thân yêu với hơn 1000 năm đô hộ nhưng giờ đây chưa gì đã bị chia rẻ chỉ vì ai đó.

Nhìn số lượng người Do Thái đứng chễm chệ trên bảng danh sách giải Nobel thế giới, trong danh sách các CEO lớn nhất thế giới nghĩ về số phận của những người Việt Nam thành danh với các giải IMO (International Mathematical Olympiad) hay các cuộc thi Robotcon được PR lên làm những người hùng quốc gia .... Cũng không biết nên vui hay buồn.

BTW, một thông tin cho ai đó quan tâm. Thuế thu nhập Israel thuộc loại lớn nhất thế giới với khoảng 60% thu nhập. Không những thế, các công đồng Jewish dù xa xứ vẫn có trách nhiệm gửi một phần thu nhập về quê hương để kiến thiết quốc gia.
    (cái này cần bồ nào ở US hay chơi chung với bọn Jew kiểm chứng lại giùm) dù xa xứ ở đâu luôn tự hào mình là người Do Thái. Ngẫm nghĩ lại VN, khúc ruột ngàn dặm vẫn đều đặn gửi tiền về nhưng mục tiêu nhắm đến chỉ là gia đình, và được đối xử như ai đó biết rồi ... Buồn thay, chừng 20 30 năm nữa liệu có còn các khúc ruột thừa ấy không hay nó sẽ trở thành khúc ruột của ai đó rồi.

Like
    50
    Tui rất tâm đắc với ý kiến bác Khôi, trong lý lịch tôi tôn giáo ghi "không", tôi hiểu hầu hết tôn giáo đều dạy người ta hành thiện (Kinh Thánh, Kinh Coran hay Kinh Phật đều vậy hết) !. Tui hiểu chỉ có con người làm sai thôi !.
    Không cần phải nói nhiều về Do Thái, bác Khôi đã súc tích lại những giá trị rồi. Hoàn cảnh lịch sử của Do Thái bi đát hơn chúng ta nhiều. Trong SGK chúng ta chỉ được học người Do Thái bị tàn sát trong Đệ nhị thế chiến, chứ chưa học qua sự mất mát đau thương mà họ trãi qua 2000 năm ấy. Thế nhưng giờ đây họ nắm trong tay vận mệnh của chính họ, trở thành cường quốc trên nhiều mặt. Đó cũng là do họ luôn biết đặt quyền lợi dân tộc lên trên tất cả. !

Like
    17
    Quote Được gửi bởi blaobaoloc View Post
    cái dẩn chứng của tui, để cho bác thấy rằng, israel đã ném khổ đau ly tán như thế nào và giờ nó áp dụng với dân palestin.bác nào đó còn so sánh palestin với pol pot.
    còn kinh thánh của bác, thì bác cứ việc tin, đó là niềm tin của bác.còn tui, nó không có 1 chút ý nghĩa nào hết.xin lỗi nha.và bác lấy kinh thánh ra so với lịch sử VN, tôi thấy nực cười thật.hẳn bác là con của đức chúa trời nên bác chẳng cần biết và hiểu lsử VN, quyền của bác thôi.mong bác cứ an lạc ở cái nước trời xa xôi nhé.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cái thằng cha này, không biết you hiểu biết bao nhiêu mà hở giọng ra chê bai người nay kẻ kia.bắt bẻ, vặt vẹo đủ điều.
    tôi nói cho rõ hơn để cái đầu ...tôm của bác hiểu nhé : ở đây không phải ai cũng là chuyên gia, phát biểu là phải đúng 100%.bác cần những tư liệu lịch sử 100% à, bác vô đây làm gì vì ở đây là chổ trao đổi vui chơi chat chít của anh em, nặng về tình cảm giải trí.đụng phải bác thấy mất vui quá.làm ơn xéo mẹ cho nước nó trong.biến đi nhé!
    Phát biểu của bạn là một phát biểu hoàn toàn cảm tính, chẳng thích hợp cho 1 cuộc thảo luận về đề tài tôn giáo như thế này. Nếu bạn biết xấu hổ thì hãy stop dùm tui cái .

Like
    0
    hãi bọn chủ nghĩa xét lại.
    @huongct : thử hỏi từ đầu đến giờ bác có cho anh em được tí kiến thức nào ko, hay đâm chọc hoặc phụ họa thôi.
    @lqkhoi : xin ghi nhận ý kiến của bác.nhưng bác không hiểu rõ ý của tôi.khía cạnh tôi nêu rất rõ đó là tôi ủng hộ cuộc kháng chiến của nhân dân palestin, tôi ghét thái độ của israel với dân palestin.
    Và tôi không cần biết bác là ai, nhưng tôi ghét mấy thằng chủ nghĩa xét lại, bới móc chuyện người khác.nó hèn thế nào ấy.đừng có cái kiểu lâu lâu nhảy vô chọt sảng như vậy.
    @ngocquang : tôi thừa nhận là tôi phát biểu cảm tính.hiển nhiên vấn đề tôn giáo, dân tộc không thể không có cảm tính được.

Like
    0
    tình hình là bác blaobaoloc đã bắt đầu nổi đóa =)) . Buồn cười quá Mấy pa bớt ddos bác blaobaoloc lại dùm, bác ấy overload bây rờ )

Like
    86
    Người Do Thái không chỉ bị ghét bỏ bởi đạo Hồi, họ dường như bị ghét bỏ bởi bất kỳ các dân tộc họ sống nhờ.

Trong các tác phẩm văn chương của Âu Châu cũng như của thế giới Arab, người Do Thái luôn tượng trưng cho những gì dơ bẩn nhất, bủn xỉn nhất, keo kiệt nhất. Trong tác phẩm Ivanhoe của Sir Walter Scott, lão lái buôn Do Thái được miêu tả như keo kiệt bủn xỉn từng đồng chỉ nhả ra tiền khi bị kiềm kẹp hết tất cả các ngón tay, sợ thịt heo như sợ hủi (giống Hồi Giáo). Nhưng không có Jew thì lấy đâu ra tiền cho Richard Sư Tử đánh nhau?

List những người tài của Do Thái nhiều không kể hết. Ai rảnh thì coi cái list này. Nó trải dài khắp các quốc gia mà người Do Thái đặt chân đến, từ thưở họ phải bỏ xứ ra đi 2000 năm trước đến tận ngày nay.

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_Jews

Ít nhất có vài người mà bạn sẽ biết tên trong tất cả các lãnh vực: chính trị, khoa học, toán học, kinh tế. Vô số các giải Nobel thuộc về người Do Thái.

Có một sự đồn thổi rằng đứng đằng sau ngân hàng Hoa Kỳ đều là người Do Thái. Tôi không biết và không có dẫn chứng nhưng với những gì Jewish làm trong thời kỳ phục hưng thời kỳ cận đại tôi hoàn toàn tin nó có cơ sở.

Thử nhìn vào bản đồ? Xứ Israel lọt thỏm ở giữa và được bao quanh bằng cộng đồng người Hồi Giáo Arab khổng lồ. Họ gần như không có tài nguyên, người rất ít nhưng nhắc đến họ tất cả đều nhắc đến 1 sự khiếp sợ.

Họ thực hiện rõ nhất câu châm ngôn "Răng trả răng, máu trả máu". Ai giết tôi một người, tôi giết lại 1 người. Cơ quan phản gián Mossaic là cơ quan phản gián gần như khủng khiếp nhất nhì trên thế giới. Chính họ đã phát mình ra trò gắn thiết bị định vị trên các xe của các lãnh đạo Hamas và chỉ cần 1 cú phóng tên lửa, nó sẽ bay chính xác đến mục tiêu cần tìm.

Nhắc đến thành tích của Isarael người ta nhắc ngay đến cuộc chiến 7 ngày. Không cần quá gian khổ, chết người nhiều như chiến dịch Điện Biên Phủ ở VN, nó vẫn cho thấy sự quyết đoán trong chiến lược của bà thủ tướng 1 mắt, sự đồng lòng của người Do Thái, có thể đánh lui bất cứ số lượng bao nhiêu quân. Ai đó đọc lịch sử cuộc chiến này sẽ ngạc nhiên như thế nào về cuộc chiến thần tốc, mà nó làm thay đổi hoàn toàn cán cân giữa Israel và thế giới Arab. Biến Israel từ 1 nước nằm dưới thường xuyên bị khống chế từ cao nguyên Sinnai đến chỗ ngược lại khiến cho Syria thất điên bát đảo, Egypt phải ký hiệp ước hòa bình.

Ngẫm nghĩ ước gì Việt Nam có chút xíu gì đó lòng tự hào dân tộc của người Do Thái và chính phủ VN có cách đoàn kết cả dân tộc như chính phủ Do Thái thì há sợ gì người anh em bự con phương Bắc xa xôi?

Trang 6 / 7 FirstFirst ... 34567 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết