Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 36
    Like
    289

Sách - Thứ xa xỉ trong cuộc sống chúng ta?

Từ khi còn là học trò nhỏ, lớn dần lên thành những chàng trai, cô nàng thanh tú cấp 3, rồi cho đến đời sinh viên...liệu chúng ta đã đọc được bao nhiêu cuốn sách? (Ngoại trừ sách giáo khoa)

Sau khi tốt nghiệp, đi làm, chẳng cần phải thi cử gì nữa có phải là lúc chúng ta ko đọc cuốn sách nào cả?

Là 1 kẻ kém cỏi, cũng lười đọc sách mà kinh nghiệm ra đời cũng ít nên nói thật khi mở miệng ra nói điều gì tui cũng ngại lắm. Ko phải ngại là mình dốt, kém mà ngại vì nếu mình mở miệng ra sẽ có nhiều người cười khẩy, dù cái tui nó ra họ ko biết là đúng hay sai. Đơn giản vì tui chưa là ông này ông nọ, sự nghiệp chưa có gì nên chả ai nghe cả.

Thôi thì vì có nhiều thắc mắc quá mà ko biết hỏi ai nên vô đây hỏi vậy.

Chuyện là ở VN hiện tại, sách có quan trọng với chúng ta ko? 1 người đọc sách nhiều chưa hẳn sẽ là người thành đạt, chức lớn nhưng ko lẽ cũng giống như những người còn lại?

Nếu khác thì sách mang lại cho chúng ta điều gì?

Tui gặp những người "thất bại" nhiều hơn tui, tui thấy họ sống dở quá, có những cái họ xử trí trong cuộc sống rất dở bởi vì họ ko có nhiều kiến thức, ko được biết về những điều hay lẽ phải.

Tui cũng gặp những người thành đạt hơn tui, tui nói gì với họ đây khi giờ họ đang thành công hơn tui. Góp ý, khuyên bảo v.v...à? Có mà điên, ko bị chửi thì thôi chứ. Nhưng tui thấy, với cái tài của họ trong đời sống nếu họ được biết nhiều hơn về những tinh hoa, cái đẹp có lẽ họ đã thành công hiện tại rất nhiều. Nhưng là kẻ chưa thành công nên chả ai tin.

Đó là cảm nhận cá nhân.

Giờ nói bao quát hơn, người VN chúng ta có đam mê học hỏi, kiến thức của nhân loại ko? Quả thật khi đi nhà sách được biết vài cuốn sách hay và quý tui liền lật ra sau xem nó xuất bản bao nhiêu cuốn. Thật buồn khi nói thật là toàn gặp cỡ 3-4000 bản là nhiều rồi, có khi chỉ 1000 bản mà thấy bán hoài ko hết.

Ngẫm nghĩ VN là 1 nước nông nghiệp từ xưa này thế mà theo tin được biết thì VN mình hổng có cuốn sách nào chỉ dạy trồng lúa phải như thế nào, từng giai đoạn ra sao v.v...họ giải thích rằng dân mình chỉ truyền miệng theo kinh nghiệm chứ ko có thói quen ghi chép lại---> Ko có thói quen đọc sách.

1 dân tộc muốn vững mạnh thì tri thức của con người phải đặt lên hàng đầu. Cái nền giáo dục thì bị nhiều người rồi, vậy thì ngoài sách giáo khoa ra, chúng ta đã chuẩn bị cho mình bằng những nguồn tri thức nào?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

p/s: 1 cuốn sách "dày" thì cỡ 70-80k giỡ chắc bằng cỡ 6-7 tô phở bình dân, tức là cỡ 1 tuần ăn sáng. Thế nhưng đọc và hiểu hết nó chắc chắn ko thể nhanh như thế. Có 1 số nhà sách giảm giá từ 15-30%/giá bìa, có phải sách hiện tại đang quá mắc ko? Mà những kiến thức ta thu lượm được trong sách còn ớn hơn 6-7 tô phở đó chứ. Chúng ta dù nghèo nhưng giả sử 1 sáng ăn phở, 1 sáng ăn cơm nhà thì trong 2 tuần vẫn có tiền mua sách đấy thôi, ai nghèo hơn nữa thì 1 tháng mua 1 quyển đi. Có thực giá sách quá cao hay do ta ko muốn đọc?
    Được sửa bởi Dennis Bergkamp lúc 23:20 ngày 22-05-2009 Reason: Bổ sung bài viết
    Quote Quote

Like
    583
    Tiền ăn phở không có, lấy gì mà nhín ra để mua sách !

(hic... cho mượn có mấy cuốn sách mà lên đây móc ngoéo, móa !!!)
    ___ W ___

Like
    289
    Ngày qua ngày, càng lớn tuổi, càng tiếp xúc bên ngoài nhiều ta càng cho mình cái quyền KHÔN NGOAN. Mà đã KHÔN NGOAN rồi thì đọc sách làm gì nữa nhỉ? Cái đó chỉ dành cho tụi nít ranh còn hôi mùi sữa.

Chỉ tiếc là Biển Đông sóng sau xô sóng trước, nhiều đứa trẻ ngày nay có thể mất dạy, phá phách hơn xưa nhưng luôn có những lớp trẻ được tiếp xúc với nguồn tri thức hơn hẳn ông cha ngày xưa. Do đó dùng tuổi tác, sự KHÔN NGOAN để "bắt ép" e có điều ko ổn. Bao nhiêu tuổi là già? Khi 20 mà tự coi mình cái gì ngon hơn đứa 10-15 tuổi thì cũng là già hơn vậy.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ko tiền mua sách thì trao đổi sách với nhau, vậy thì sách lại càng rẻ nữa. Ko có ngõ cụt, chỉ có ko chịu tìm đường mà thôi .
    Được sửa bởi Dennis Bergkamp lúc 23:30 ngày 22-05-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Thời nay cách khai thác thông tin nó khác rồi. 1 cái điện thoại có hệ điều hành có thể lưu được 1000 cuốn sách.
    Google, Stumble Upon, Digg, Facebook, Delicious, ask, youtube giúp cho việc tiếp cận, khai thác thông tin hay hơn.

Like
    17
    1 cuốn sách "dày" thì cỡ 70-80k giỡ chắc bằng cỡ 6-7 tô phở bình dân, tức là cỡ 1 tuần ăn sáng. Thế nhưng đọc và hiểu hết nó chắc chắn ko thể nhanh như thế. Có 1 số nhà sách giảm giá từ 15-30%/giá bìa, có phải sách hiện tại đang quá mắc ko? Mà những kiến thức ta thu lượm được trong sách còn ớn hơn 6-7 tô phở đó chứ. Chúng ta dù nghèo nhưng giả sử 1 sáng ăn phở, 1 sáng ăn cơm nhà thì trong 2 tuần vẫn có tiền mua sách đấy thôi, ai nghèo hơn nữa thì 1 tháng mua 1 quyển đi. Có thực giá sách quá cao hay do ta ko muốn đọc?
    Mẹ ơi, giờ em toàn đọc sách của Thompson, mua xong về đọc ngấu nghiến luôn, không dám đọc vài trang rồi vứt đấy.

Like
    583
    Mình thấy bạn Dennis Bergkamp có vẻ tập trung vào sách nhiều quá, không biết là do chủ đề hay do quan điểm sống.

Nhưng mình thấy, ngoài sách (giấy), bây giờ người ta có nhiều phương tiện khác để trau dồi kiến thức nữa mà; chẳng hạn: sách điện tử (e-book), băng từ (cassette tape, video tape), đĩa quang (CD, VCD, DVD, Blu-ray), tri thức từ thực tế công việc, bạn bè chỉ bảo, v.v...

Trong sự phát triển theo chiều hướng công nghiệp hóa, người ở thành thị trong độ tuổi đi làm thật sự có ít thời gian để mà ngồi xem và nghiền ngẫm sách giấy lắm, nhứt là những sách có tính nhân văn cao, những cuốn nội dung gì hông biết nhưng dòm thấy dày dày là người ta đã "lên lịch" để đọc nó vào một dịp khác rồi.

Không hẳn là họ không còn hứng thú, hay không có "mê" sách, mà vì trong đầu của người ta có quá nhiều thứ quấy nhiễu, họ đã thiếu thời gian tĩnh, lại còn thiếu sự rỗi rãi của đầu óc, thì sách giấy làm sao chen chân vào nổi.

Thế nên, sách giấy có lẽ sẽ phổ biến trên tay của những nhà học giả, những người già (theo độ tuổi lao động), và những người quá trẻ (trong độ tuổi học phổ thông).
    ___ W ___

Like
    0
    nhiều khi trên tay cầm một cuốn sách , nằm trên võng / ghế vừa lắc lư vừa đọc cũng là một cái thú.
    dù gì đi nữa thì mình vẫn thích đọc sách giấy hơn là "cày" ebook trên máy.

Like
    0
    Đang đọc "Tuần làm việc 4 giờ", rất hay. Đọc sách thực ra tốn ít thời gian hơn chúng ta tưởng rất nhiều.

P/S: Thấy Tây balo đi du lịch rất hay mang sách theo, lúc rỗi đọc.

Like
    3,392
    Đọc sách đúng là phải có nghệ thuật,kỷ luật và cả sáng tạo nửa!

Đọc một quyển tiểu thuyết dể hơn một bản nghiên cứu khoa học..nhưng có khi ngược lại!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    75
    Có nhiều sách hay thích đọc lắm, nhưng nghĩ đến giá tiền tới hàng một vài trăm thì ớn. Thành ra dùng cái photocopy cho nó rẻ, chấp nhận vi phạm bản quyền vậy, ai bảo bán đắc chi

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết