Trang 2 / 3 FirstFirst 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 29
    Like
    1
    Theo ý mình, bạn nên bắt đầu từ Ubuntu, vì đây là 1 distro thân thiện và dễ sử dụng. Đứa em mình dùng Ubuntu cả năm nay, dù nó chẳng biết HĐH là cái gì nữa! Ubuntu có một cộng đồng sử dụng rất lớn tại Việt Nam, nên việc giúp đỡ cũng dễ dàng hơn.

Bạn có thể cho biết mục đích học Linux? Nếu chỉ muốn học để xài thì mình nghĩ không cần đụng đến LPI vội, vì nó dễ làm bạn "mất hồn". Còn nếu học để biết về hệ thống, mạng,... thì LPI là một chứng chỉ tốt. Nhưng mình nhắc bạn 1 điều: LINUX KHÁC WINDOWS, nên bạn hạn chế thắc mắc sao trong Windows nó là thế này mà Linux lại là thế khác rồi lại phán Linux nó... ngu!?!

Ubuntu dành cho những người phổ thông, CentOS dùng cho server, Gentoo dành cho chuyên gia. Tùy vào mục đích mà bạn chọn cho mình distro phù hợp (nhưng cũng chỉ là tương đối, khi bạn đạt đến cảnh giới rồi thì mọi distro đều tương tự nhau).

Chúc may mắn!

Like
    0
    @lythuyetsuong: Bác vào cái link của em ở bài post trên để download nhé ^^. Cũng có một số tài liệu tiếng Việt ở đó nhưng hơi ít ^^.
    Ubuntu rất dễ sử dụng và cũng dễ học, tuy nhiên nếu thực hành cho LPI thì có một số chỗ sai khác, thế nên em mới khuyên bác dùng CentOS (cũng chả khó hơn bao nhiêu).

Like
    0
    @fnc

Rất cảm ơn bạn, download ngay thôi. Hy vọng được bạn tiếp tục hướng dẫn trong tương lai!

@vh_moriator

Bạn có thể cho biết mục đích học Linux? Nếu chỉ muốn học để xài thì mình nghĩ không cần đụng đến LPI vội, vì nó dễ làm bạn "mất hồn". Còn nếu học để biết về hệ thống, mạng,... thì LPI là một chứng chỉ tốt. Nhưng mình nhắc bạn 1 điều: LINUX KHÁC WINDOWS, nên bạn hạn chế thắc mắc sao trong Windows nó là thế này mà Linux lại là thế khác rồi lại phán Linux nó... ngu!?!
    Cảm ơn bạn thật nhiều! Kinh nghiệm mà bạn truyền lại rất quý báu đối với tôi. Tôi cũng khá là "bình tĩnh" nên có lẽ sẽ không mắng Linux là dốt đâu (vì Linux đâu phải là... Windows) |-)

Ubuntu dành cho những người phổ thông, CentOS dùng cho server, Gentoo dành cho chuyên gia. Tùy vào mục đích mà bạn chọn cho mình distro phù hợp (nhưng cũng chỉ là tương đối, khi bạn đạt đến cảnh giới rồi thì mọi distro đều tương tự nhau).
    Tôi "khoái" nhất đoạn này. Rất tường minh!

P/S. Tôi cũng khoái chữ ký của bạn nữa!!!

Like
    22
    Thôi thì câu này thích hợp nhất.
    Linux chọn bạn, không phải bạn chọn Linux ^^
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lythuyetsuong View Post
    Rất cảm ơn sự hướng dẫn tận tình của các bạn!
    @minhtung004
    Tôi tốt nghiệp từ rất rất lâu rồi bạn ơi, thông cảm giúp đỡ người già nhé!

Rất mong nhận được sự hướng dẫn của các bạn!
    Xin lythuyetsuong trả lời mấy cấu hỏi sau để tiện cho mọi người dễ tư vấn.

1. Tuổi tác, nơi cư trú, công việc hiện nay như thế nào ?
    2. Tại sao lại chuyển qua nghiên cứu Linux: mục đích để làm việc lâu dài - ngắn hạn ...
    3. Quỹ thời gian đầu tư cho việc này.

Kiểu này nên quy định trước khi post yêu cầu tư vấn nên rõ tuổi tác, kinh nghiệm, hoàn cảnh của bản thân để tư vấn cho nó dễ dàng như kiểu tư vấn Laptop ấy. Không biết nên gọi là anh, chú hay bác nữa, sợ bất kính lắm. Nếu lythuyetsuong có thời gian thì nên bỏ ra 1-2 tuần mày mò Ubuntu cho quen môi trường Linux.Trong quá trình sử dụng, tìm tài liệu, tìm hỗ trợ sẽ dần dần hiểu về linux hơn. và cuối cùng là có thể tìm ra phiên bản phù hợp với mình hơn. Đấy là kinh nghiệm tự học của bản thân. Nếu có người ở gần chỉ bảo thì càng tốt.
    Chúc lythuyetsuong sớm tìm ra câu trả lời.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lythuyetsuong View Post
    Xin chào anh em forum,

Tôi đã tốt nghiệp đại học chuyên ngành CNTT và cũng có đôi chút kiến thức về mạng Microsoft .

Bây giớ tôi muốn tự học LINUX nhưng còn một số thắc mắc mong anh em giúp đỡ:

1) Tôi nên học hệ điều hành nào: Ubuntu, Centos, Redhat...?

2) Tôi có thể tham khảo tài liệu (để tự học) từ những trang web nào?

Rất mong nhận được sự hướng dẫn của anh em, tôi xin cảm ơn trước!!!
    Bác lythuyetsuong nói là có đôi chút kiến thức về mạng Microsoft tức là muốn tìm hiểu về mạng Linux chứ ko phải tìm hiểu về Linux nói chung.
    Nếu là mạng với Linux thì ở VN người ta dùng nhiều CentOS, khuyên bác nên dùng CentOS theo ý kiến của fnc, tài liệu thì LPI cũng tạm, dù nó hơi ít, nói cái gì cũng ít, bác nên tự tìm thêm các tài liệu, việc này bác nên tự làm, vì chính trong lúc search bác cũng sẽ vỡ ra nhiều điều. Nếu tìm kiếm tài liệu thì bác có thể đưa "Red Hat" và keyword thay cho CentOS <ví dụ: "Ebook Red Hat Networking" chẳng hạn>. Tài liệu cho Red Hat dùng cho CentOS tuơng thích hoàn toàn, ko sai khác gì.

@fnc: giờ thì biết fnc là ai rồi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi abom View Post

@fnc: giờ thì biết fnc là ai rồi.
    Anh cũng biết chú là ai rồi (Thực ra là biết 1 nửa, vì ko biết đã gặp mặt chú chưa =))).

Like
    0
    mấy cái LPI cơ bản, hợp với người mới bắt đầu. thêm 1 vote cho ubuntu vì tính dễ dùng.

Like
    22
    @minhtung004: Đụng vô Ubuntu thì khó dứt ra được lắm. Cái gì nó cũng làm sẵn cho mình hết thì học gì bây giờ :P
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0

Trang 2 / 3 FirstFirst 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết