Trang 1 / 8 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 77
    Like
    583

Xin đừng hỏi tại sao - Xin đừng bực dọc và ganh tị

Dưới góc độ một thành viên tham gia nhiều năm ở diễn đàn tin học này, TongNghien xin phép kể lại quá trình trở thành "cư dân làng Mùi" như sau, để hầu mong phần nào giải thích cảm giác của nhiều bạn vào mục "Góc thư giãn" thì thấy... choáng với những kiểu đùa giỡn giữa những người quen thuộc.

- Mình tham gia diễn đàn vào khoảng đầu tháng 11 năm 2002 (mặc dù trước đó khoảng 2-3 tháng là có biết đến sự xuất hiện của nó rồi). Lúc đó, mình là sinh viên ngành Công nghệ thông tin, và đang ở thành phố Biên Hòa. Và cùng đăng ký nick trên diễn đàn này với 3-4 người bạn học trong lớp nữa.

- Hình như khoảng tháng 4/2003 hay gì đó, thì mình và 2 người bạn nữa hẹn nhau đi xe gắn máy lên Sài Gòn, tìm đến quán café 'Thế giới ảo' để họp mặt offline lần thứ nhất của diễn đàn. Hôm đó rất đông, rất vui. Hơn ba mươi người từ nhiều nơi, có Bình Dương, Tây Ninh, Vũng Tàu, Biên Hòa, và Sài Gòn. Hôm đó có nhiều trò chơi do các bạn 'vikhoa' (admin), 'quangvu' (mod ở box Lập trình), 'quaitieutu', 'caotrung', 'venus', 'phoenix', và nhiều bạn nữa đứng ra tổ chức, mình còn quen với một anh có nick là 'locbungbu' (Lộc bụng bự) nữa. Bạn 'locbungbu' cũng y như mình, lơ ngơ, và bước vào quán café tìm xem ban tổ chức offline ở đâu. Bắt chuyện với nhau, rồi tới khi uống nước thì ngồi kế nhau, rồi chơi trò chơi cũng chia tổ với nhau. Vui lắm, có nhiều bạn nữ tham gia và khi bị phạt trò chơi thì cũng mắc cỡ chạy vòng vòng. Vui lắm. Sau đó, thì kéo nhau đi hát karaoke. Một số bạn không hát, nên về trước. Còn lại mười mấy người vào karaoke Nnice. Vào tới đó thì bạn 'vikhoa' kéo cái áo gió lên, che mặt, rồi nằm ngủ cho tới khi về. Thế là mình đã có nói chuyện, tiếp xúc, và biết được mặt của một số bạn kỳ cựu thời khai sinh diễn đàn.

- Vì vậy, sau ngày hôm đó, mình dạn dĩ hơn khi tham gia trả lời bài viết ở các mục Kỹ thuật.

- Và cuối năm 2003 hay tháng 4/2004 gì đó, mình đi họp mặt offline lần thứ 2, ít người hơn. Nhưng quen thêm bạn có nick là 'vanlang' trẻ hơn mình 02 tuổi, dân Vũng Tàu, học ở trường ĐH Khoa học Tự nhiên TP.HCM. Đi hát karaoke, hai đứa ngồi kế nhau, và mình cũng không có hát bài nào cả. Bạn 'vanlang' thì có hát một bài.

- Năm 2004 và kéo qua đến năm 2005, mình thấy có mấy mục ở box Thư giãn vui vui, có nhiều bài post về Châm chích ngôn, có vài mục văn chương mà các bạn sưu tầm về rồi gởi lên, và đặc biệt là có mục "Thơ con cóc làm thơ" do bạn 'NoZ' lập ra. Thế là mình tham gia post bài thường xuyên, đối đáp qua lại với các bạn trong mục 'Góc thư giãn'. Dần dần, một số bạn làm thơ dữ quá nổi bật hẳn lên, thế là post bài ghẹo nhau loạn xạ, chẳng có ai biết ai, nhưng cứ post bài chọc ghẹo nhau thôi, vui lắm. Từ đó, hình thành "tình bạn" âm thầm qua 'Góc thư giãn' với một số bạn thường chọc ghẹo nhau như: 'NoZ', 'Hoàng Phố', 'GreenHeart', 'thivu', 'dly', 'Cuong_DC9', 'ThichNuDiuHien', v.v... Mà cũng có biết mấy bạn đó là ai đâu !

- Mãi sau này, năm 2005 hay 2006 gì đó, bạn 'NoZ' hẹn mình ra gặp mặt uống café để biết mặt nhau chơi. Hẹn qua tin nhắn riêng (pm - private mesage) trên diễn đàn thôi, rồi cho nhau số điện thoại. Thế là mình biết được mặt mũi của người chủ topic "Thơ con cóc làm thơ" rồi đó. Sau đó một thời gian, bạn 'NoZ' lại rủ mình đi họp mặt với mấy người nữa. Nhưng lần đầu, mình không đi. Đến lần thứ hai thì mình tham gia họp mặt dưới sự tiến dẫn của bạn 'NoZ', và mình biết được mặt mũi của bạn 'dly', bạn 'Jollibee', và vài bạn khác nữa (và có gặp lại bạn 'venus' nữa, nhưng bạn ấy không nhớ là đã gặp mình trước kia). Mọi người ngồi ăn uống với nhau ở Hội quán Văn nghệ sĩ - số 81 Trần Quốc Thảo quận 3 TP.HCM.

- Sau ngày hôm đó, mình và các bạn như 'dly' coi như càng thân hơn do biết mặt nhau, và trao đổi, chọc ghẹo nhau trên diễn đàn dễ dàng hơn.

- Rồi cứ vậy, những lần có dịp, các bạn như 'dly', 'ThichNuDiuHien', 'Jollibee', 'LDP', 'thagnv',... thỉnh thoảng lại hẹn nhau ra quán Nghệ sĩ ở 81 Trần Quốc Thảo để ăn uống, trò chuyện. Và những lần họp mặt đó đều có thông báo mời trên diễn đàn cả, nhờ vậy mình mới biết. Chứ thật ra, ở thời điểm đó, mình cũng không có trao đổi số phone với các bạn ấy. Tuy nhiên, chỉ có rất ít người tham gia họp mặt, không biết vì sao. Cho nên, càng ngày, những buổi mời họp mặt trên diễn đàn dần trở thành những buổi chuyện trò tâm sự giữa những gương mặt cũ, và tất nhiên những gương mặt cũ đó sẽ càng thân với nhau hơn.

- Đồng thời, mỗi khi có những bạn ở xa, có dịp vào thăm Sài Gòn, thì có thông báo mời họp mặt trên diễn đàn, chẳng hạn những lần bạn super-moderator 'Swan' từ Hà Nội vô, bạn 'Ghost1982' từ Hà Nội vô, bạn 'Cuong_DC9' từ Hungary về nước thăm quê, bạn super-moderator 'The Old Man' (T.O.M) từ Mỹ về nước thăm quê, bạn super-moderator 'KTV_NguyenChien' từ Hải Phòng vô, bạn 'nino' từ Cần Thơ lên, bạn 'acaxomcui' từ Cần Thơ ghé Sài Gòn có công việc v.v... đều là những buổi trò chuyện nhỏ cả. Tại sao có lời mời trên diễn đàn mà không ai tham gia hết vậy ? Tại sao mỗi ngày cùng đùa giỡn, spam với nhau, mà khi người ta từ nơi xa xôi ghé thăm thì không ra tiếp đón ? Tại sao họp mặt nói chuyện cho biết nhau mà không đi ? Trước khi họp mặt thì có ai biết ai đâu, ai mà không ngại !

- Đó !

- Đó là câu chuyện mà bản thân mình trải qua, và một phần giải thích vì sao có những thành viên dường như quen biết nhau, thân thiết nhau, và đùa giỡn vui vẻ đến mức nhiều thành viên khác không hiểu gì hết như vậy !

- Mình sẽ nói thẳng ra như thế này: là vì những thành viên đó là những thành viên tham gia đều đặn, thường xuyên, và ổn định trong một thời gian dài ở diễn đàn. Có những thành viên là moderator thường xuyên gánh vác công việc dọn dẹp "rác" trên diễn đàn, và post bài duy trì hào hứng cũng như kích thích vui vẻ cho các thành viên tham gia vào 'Góc thư giãn'. Trong khi, nhiều thành viên còn lại, thi thoảng thì tạt vào, quăng bom vài câu, chat chit vài chữ, đọc lớt phớt vài tin, rồi lại vì công việc riêng mà lặn mất. Vậy thì thử hỏi, làm sao mà các thành viên đó lại có thể duy trì cái hiểu đối với mạch nội dung sinh hoạt đang diễn ra hằng ngày trên diễn đàn chứ. Thời gian trôi qua, chứ có đứng lại cho bạn đâu !

- Một ví dụ điển hình là: một bạn trước đây có vai trò là Moderator của 'Góc thư giãn' từ những ngày đầu thành lập diễn đàn, nhưng bạn ấy vắng mặt ở diễn đàn gần 6 năm trời. Mình không nói về việc bạn ấy bỏ bê trách nhiệm, mà chỉ nói về cảm giác khi bạn ấy gặp cái không khí sôi nổi nhưng... lạ hoắc của nhiều thành viên trên diễn đàn này. Dễ hiểu thôi, người ta tham gia diễn đàn đều đặn 6, 7 năm trời (hầu như mỗi ngày). Còn bạn ấy mà không thấy sốc, không thấy "bơ vơ" mới lạ đó !

- Nhiều bạn thành viên khác cũng ở vào trường hợp tương tự, không tham gia đều đặn diễn đàn, nên người ta giỡn, có hiểu gì đâu. Khi họp mặt offline, gởi thông báo trên diễn đàn thì không đi, thì làm sao biết nhau mà thân thiết cho được.

- Xin nói thêm, bản thân mình là một người khuyết tật nè, nhưng mình không có mặc cảm gì cả, mà mạnh dạn tham gia sân chơi chung, mạnh dạn đi họp mặt với những người mà trước giờ chỉ biết chọc ghẹo, xiên xỏ nhau qua mạng thôi. Vậy còn các bạn thì sao ?

- Mình hy vọng trong nhiều lần họp mặt offline tới sẽ có nhiều bạn tham gia hơn, để hiểu biết nhau nhiều hơn, và để... giỡn dữ hơn. Cho "người ta" ghen tị chơi !!!
    ___ W ___
    Quote Quote

Like
    0
    Hôm rồi em ở Nha Trang vô mời anh. Mà anh ứ đi. Giận tới giờ !!!
    Cha Nghiện đáng ghet

Lát dzieest một bài lên án chuyện anh bỏ rơi em bơ vơ ở Xì Gòng mới đặng.

giận anh lắm. tục tưng

Đứa nào chọc giận anh mà hôm nay anh viết có vẻ bực dọc thế?

Giao nó cho em. Em bẻ C nó

Like
    828
    chời. người về từ nghìn trùng... óe!!!
    www.xdata.vn

Dịch Vụ Lưu Trữ Máy Chủ Tốt Nhất Tôi Đã Chọn

Like
    0
    Tóm lại phải như bác Nghiện vậy mới đúng, cũng biết tỏ ra ăn năn hối cải. Spam phải nhiều chữ, chụp hình phải đẹp với đc post bài trong làng. Mai mốt phải ra thêm qui định, bài viết nào dưới 200 chữ thì toàn bộ là spam. Xóa sạch, ban nick ko cần cảnh cáo.

Tóm lại phải như bác Nghiện vậy mới đúng, cũng biết tỏ ra ăn năn hối cải. Spam phải nhiều chữ, chụp hình phải đẹp với đc post bài trong làng. Mai mốt phải ra thêm qui định, bài viết nào dưới 200 chữ thì toàn bộ là spam. Xóa sạch, ban nick ko cần cảnh cáo.

Hơn 200 chữ xiền luôn!

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi Vĩnh Thắng View Post

Hơn 200 chữ xiền luôn!
    chính xác là 285 chữ, 1.283 ký tự

Câu cuối hông có tính nha

Ghê ku này quá, spam ghê ta

Like
    1,064
    Đọc bài lão Nghiện viết thấy... đầy tâm trạng

Diễn biến quá trình vào chơi rồi ở lại với LM của Bin cũng tương tự như vậy, chỉ tiếc là mới được nhậu online với bác Dê và lão Nị Nổ thôi

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Vĩnh Thắng View Post
    Hơn 200 chữ xiền luôn!
    Nghi hổng hiểu. Vĩnh Thắng viết cái gì mà tùm lum vậy???

Like
    828
    Quote Được gửi bởi quynhnghi View Post
    Nghi hổng hiểu. Vĩnh Thắng viết cái gì mà tùm lum vậy???
    à. hắn đang viết Luật mới của diễn đờn. Khoe C (chữ) đó mà!!!

"em" Quỳnh Nghi đừng thắc mắc nhá
    www.xdata.vn

Dịch Vụ Lưu Trữ Máy Chủ Tốt Nhất Tôi Đã Chọn

Like
    1
    Bọn "nó" xì pam kìa MOD ơi, chém hết đi, chừa lại bài điếu của TongNghien thôi.

Xóa bài ta là ta k ắt

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi LDP View Post
    Bọn "nó" xì pam kìa MOD ơi, chém hết đi, chừa lại bài điếu của TongNghien thôi.

Xóa bài ta là ta k ắt
    hic, bác chưa đủ 200 chữ

(bài này không tính nha)

Trang 1 / 8 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết